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MAZUNGUMZO NA ADAM SHAFI JUU YA UANDISHI 
WAKE WA RIWAYA 

ADAM SHAFI & LUTZ DIEGNER 

Adam Shafi aliyezaliwa mwaka 1940 kisiwani Unguja ni mmojawapo wa waandishi mashuhuri wa 
riwaya ya Kiswahili. Hadi leo hii riwaya zake nne zimechapishwa, kuanzia Kasri ya Mwinyi Fuad 
(1978), riwaya iliyotafsiriwa kwa Kifaransa na Kijerumani, na Kuli (1979), hadi Haini (2003), 
riwaya ya kisiasa juu ya kipindi cha utawala wa kabla na baada ya kifo cha Rais wa kwanza wa 
Zanzibar, Abeid Karume (1972). Riwaya yake Vuta N'kuvute (1999) iliyoanza kutumika mashuleni 
tangu miaka kumi iliyopita ilisifiwa na kushangiliwa sana na wataalam, wanafunzi na wasomaji 
kwa ujumla. Riwaya yake ya kitawasifu Mbali na Nyumbani inayosimulia safari zake za miaka 
sitini kutoka Unguja hadi Ulaya ipo mitamboni. Hivi sasa mwandishi yumo mbioni kukamilisha 
muswada wa riwaya yake ya sita iitwayo Mtoto wa Mama. Aliwahi kuwa mwenyekiti wa Umoja 
wa Waandishi wa Vitabu Tanzania (UWAVITA) na wa Baraza la Maendeleo ya Vitabu Tanzania 
(BAMVITA). Miongoni mwa tuzo nyingine alizopewa ni Tuzo ya Zeze ya Mfuko wa Utamaduni 
Tanzania mnamo 2002. Mbali na uandishi, Adam Shafi aliwahi kufanya kazi mbalimbali za 
uandishi wa habari na kazi za ushirika wa kimataifa. Ni mkalimani na mfasiri kwa Mahakama ya 
Kimataifa ya Jinai ya Den Hague, Uholanzi, na mashirika ya kutetea haki za binadamu. 
Amechangia mengi katika kutunga kamusi kadhaa, ikiwemo Kamusi ya Kiswahili ya Karne ya 21 
(2011). Anaishi Unguja na Dar es Salaam.  
Mazungumzo tunayoyatoa hapa yana historia ndefu kidogo. Kwa mara ya kwanza tulikutana 
mwezi wa saba, mwaka 2003 huku Ujerumani, mwandishi alipoalikwa na Akadamia ya 
Kievangeliki, Iserlohn, tukaendelea na mazungumzo yetu nyumbani kwake Upanga, Dar es 
Salaam, mwezi wa kumi na mbili mwaka ule ule. Bahati mbaya mkanda wa rikodi ya 
mazungumzo uliharibika ikatubidi tuvute subira hadi mwaka 2009, mwezi wa kumi na moja, 
tulipopata fursa ya kurudia mazungumzo yetu huku Berlin, Ujerumani, Chuo Kikuu cha 
Humboldt, mwandishi alipoalikwa na Wizara ya Mambo ya Nje na Shirika la Vyuo vya Watu 
Wazima, tukaongeza maswali machache kuhusu kazi zake za fasihi za hivi karibuni. Ni furaha 
yetu kubwa kuwa hatimaye tunaweza kutoa mazungumzo hayo baada ya kuyapitia na kuyahariri 
kidogo tu, kwa vile tunaamini utamu wa lugha inavyozungumzwa katika hali halisi ya maisha una 
nguvu ya kiujumi inayoweza kumvutia msomaji zaidi1

Mazungumzo ya Kwanza (tarehe 19/07/2003, Iserlohn, Ujerumani) 

  – Lutz Diegner   

Uliandika riwaya zako mbili za mwanzo zamani kidogo. Unazionaje leo, na pia 
ukizilinganisha na riwaya zako za hivi karibuni? 

Aaa, riwaya zangu za mwanzo mbili, Kasri ya Mwinyi Fuad na Kuli, niliziandika katika 
miaka ya sabini, na wakati ule nilikuwa sina uzoefu mkubwa katika uandishi wa riwaya. Kwa 
mfano riwaya yangu ya Kasri ya Mwinyi Fuadi nilipoiandika mara ya kwanza, na kuipeleka 

                                                 
1 Namshukuru sana Adam Shafi kwa mazungumzo yetu niliyoyaona yenye uwazi wa kipekee, na 
yaliyofanyika katika hali ya ukarimu, yenye kuhamasisha tafakuri nzito na hata hivyo wakati mwingine 
kuturuhusu kucheka pamoja. Zaidi ya hayo, namshukuru kwa dhati kwa jinsi alivyoivumilia hamu yangu ya 
kutaka kujua mengi pamoja na alivyokuwa na subira ya muda mrefu hadi mazungumzo yakatolewe. Asante 
sana. – LD. 
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kwa mchapishaji, nilirudishiwa hasá nikaambiwa kwamba ina upungufu mkubwa na haifai 
kuchapishwa kama riwaya. Hiyo ilikuwa katika miaka ya sitini. Nikakaa na muswada kwa 
muda mreefu. Halafu baadaye nikaipeleka kwa mchapishaji mwingine, Tanzania Publishing 
House, nilikutana na Bwana Walter Bgoya, yeye akawa ananipa maarifa juu ya namna gani 
ninaweza kuandika riwaya ikawa nzuri. Kwa hivyo riwaya zangu za kwanza, Kasri ya Mwinyi 
Fuadi na Kuli niliziandika wakati bado nikiwa sijapata uzoefu mkubwa katika mambo ya 
kuandika riwaya. Lakini baada ya riwaya hizi mbili kutoka sasa zikawa ni... zimeleta mjádala 
mkubwa katika midani ya uandishi. Watu wengi, wahakiki wengi wakaandika kuhusu hizi 
riwaya mbili wakazungumzia uzuri wake, wakazungumzia ubaya wake, wakazungumzia 
upungufu wake, na yale mawazo ya wahakiki yalinisaidia sana katika kuweza kuendeleza 
ujuzi wangu na maarifa yangu katika uandishi wa riwaya. Sasa nilipokuja kuandika riwaya ya 
Vuta N'kuvute nilikuwa nimeshapata maoni mengi kutoka kwa watu mbalimbali, kutoka kwa 
wahakiki, kutoka kwa wasomaji, juu ya uandishi wa riwaya, na mimi mwenyewe vilevile 
nilikuwa nimeshasoma vitabu vingi vya waandishi wengine, nikaona mtindo wa uandishi wa 
riwaya nikajaribu kuangalia namna gani ninaweza kuandika riwaya ambazo ni bora zaidi, kwa 
hivyo riwaya zangu mbili hizi za mwisho, Vuta N'kuvute na Haini, ukizisoma utaona hata ule 
mtindo wa uandishi na madoido mengi sana ya uandishi utayakuta yako mengi sana katika 
Vuta N'kuvute na Haini, kuliko yalivyo katika riwaya zangu mbili za mwanzo. 

Na hilo ndilo labda sababu mojawapo ya 'kukaa kimya' kwa muda mrefu wa miaka ishirini 
hivi [yaani mwaka 1979-1999]? Tunaweza kusema hivyo?  

Hapana. Haikuwa sababu ya kukaa kimya kwa miaka ishirini, kwa sababu baada ya kuandika 
Kuli, haina maana kwamba nilikaa kimya. Nilikuwa nikiandika. Nimeandika... ndio nilikuwa 
nikiandika huu muswada wa Vuta N'kuvute. 

Umeshaanza kuandika muswada huu miaka ya themanini, tuseme, mwishoni? 

Eee, miaka ya themanini nimeshaanza kuandika.  

Alaa... 

...nimeshaanza kuandika, lakini sasa baada ya kumaliza kuandika niliondoka Daressalama. 
Kwanza, kabla sijaondoka nikaupeleka kwa mchapishaji. Niliupeleka Tanzania Publishing 
House, sasa kule kwa Tanzania Publishing House ukakaa muda mkubwa sana, muda mrefu 
sana umekaa kule, mpaka nikaona kwamba wananipotezea muda nikaenda nikauchukua. 

Eee. 

Nikaenda nikauchukua nikaupeleka kwa mchapishaji mwingine.  

Lakini zilikuwa sababu za kiuchumi za miaka ya themanini, au sababu za uhariri au...? 

Nafikiri... sijui sababu gani. Sijui sababu gani. Lakini nilivyoupeleka kwa mchapishaji 
mwingine, yule mchapishaji mwingine naye pia nikaona akanikawisha. Nikauchukua 
mwenyewe. Nikauchukua mwenyewe... 
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Alikuwa ni mchapishaji gani, yule wa pili? 

... wa pili alikuwa anaitwa MK Publishers. Ni kampuni ndogo tu ya uchapishaji, siyo kampuni 
maarufu. 

Imeshakufa, si ndiyo? 

Eee, sasa imeshakufa, haipo tena. Sasa nikienda nikauchukua kwao. Sasa baada ya kuuchukua 
nikahama Daressalama, nikahamia Moshi, mwaka 1986. Sasa kule Moshi kazi zangu zilikuwa 
ni nyingi sana – muswada ulikuwa tayari – kazi zangu zilikuwa ni nyingi sana, kwa hivyo 
sikupata nafasi, na kule Moshi hakuna wachapishaji, ni mji mdogo, kwa hivyo nikakaa nao tu 
hivi hivi kwa muda wote ambao nilikuwa Moshi ambao nilikaa Moshi miaka mitano. 
Niliporudi Moshi mwaka 1986, nikaupeleka kwa mchapishaji mmoja mwingine, Mkuki na 
Nyota, ambao meneja wake ndiye aliyekuwa meneja wa Tanzania Publishing House, Bwana 
Walter Bgoya, nikaupeleka kwake. Na yeye naye pia akakaa nao ule muswada kwa muda 
mrefu sana, zaidi ya miaka mitano amekaa nao. 

Eee. 

Unaona? 

Eee. 

Sasa mara ya mwisho nilipokwenda ndiyo akanipa mawazo yake kwamba kuna upungufu 
fulani fulani, kuna mambo anayoyataka kurekebishwa, kwa hivyo ilibidi nitumie karibu 
mwaka mmoja au miaka miwili mingine kufanya marekebisho. Kwa hivyo muswada wa Vuta 
N'kuvute umechukua muda mwingi sana mikononi mwa wachapishaji.  

Ndiyo, ndiyo. 

Ndiyo maana, utaona kumekuwa na kimya cha muda mrefu sana kutoka kutoka Kuli mpaka 
kutoka Vuta N'kuvute. Yah.  

Ndiyo. Na sababu mojawapo ya kukaa sana kwenye wachapishaji, labda pia ndiyo sababu 
aliyoizungumzia mwandishi mwingine mashuhuri wa Kizanzibari aliposema yeye alikatazwa 
miswada yake mara nyingi kwa sababu wachapishaji walisema haandiki katika 'lugha ya 
kitaifa'. Na yeye anasema sijui lugha ya kitaifa ni ipi. Ndiyo lugha yake ya Kiunguja, na mara 
nyingi wachapishaji wanasema Watanzania kwa ujumla hawawezi kuielewa. Basi nayo lugha 
yako ndiyo Kiunguja, si ndiyo?, kwa hivyo labda hapa na pale ni vigumu kuelewa kila neno 
tuseme kwa mfano kwa Wahaya au kwa Wakerewe au kwa makundi mengine ya watu ambao 
Kiswahili si lugha yao ya mama, basi labda unaona sababu mojawapo ilikuwa lugha pia? 

Hapana. Kiunguja ndiyo Kiswahili.  

Eee, ndiyo. Najua. 

Kiunguja ndiyo Kiswahili. Kiunguja Mjini ndiyo Kiswahili.  
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Ennhe. Ndiyo. 

Eh? Eee, wakati wa ukoloni, eee, ile kamati ya lugha ya Kiswahili ya Afrika ya Mashariki 
walikaa wakakubaliana kwamba Kiunguja Mjini ndiyo Kiswahili Sanifu. Walikubaliana 
hivyo. Lakini sasa Kiswahili Tanzania kimekuwa lugha ya taifa. Kimekuwa lugha ya taifa. 
Kwa hivyo kimekuwa ni lugha ya makabila yote sasa. Ni lugha ya Wahaya, ni lugha ya 
Wachaga, ni lugha ya Wasukuma, ni lugha ya kila mtu. Sasa... ni sawa, kuna haja ya kuandika 
Kiswahili ili kisiwe kina shida kwa makabila mengine. Lakini unapokuwa wewe mwenyewe 
Mswahili na unaandika kwa Kiswahili kama mimi mtu wa Unguja utaandika kama watu 
wanavyozungumza watu wa Unguja Mjini. Wahusika wangu wanakuwa watu wa Unguja, 
kwa hivyo nitaandika kama wanavyozungumza watu wa Unguja Mjini.  

Eee. 

Mimi nikiandika, kwa mfano sisemi 'shule', mimi nasema 'skuli', kwa sababu 'skuli' ndiyo 
Kiswahili cha Kiunguja. Eh? Sisemi 'sokoni', nasema 'marikiti'... 

Eee, ndiyo ndiyo. 

Kwa sababu 'marikiti' ndivyo wanavyosema watu wa Unguja. 

Eee, na mnasema 'tungule'... 

... ee, tunasema 'tungule', siyo 'nyanya'. Sasa, sisi tukisema 'tungule' tunajua tunakusudia nini. 
Kwa sababu Bara wanaposema 'nyanya' wanakusudia zile tungule kubwa. Sisi Unguja hatuna 
tungule kubwa, hatutumii tungule kubwa. Tuna tungule zetu ndogondogo ambazo hatuziiti 
nyanya, zile kwetu sisi ndizo tungule, na ndizo tunazitumia. Unaona? Sasa hii lugha ya 
'nyanya' kwetu sisi 'nyanya' ni kitu kingine. 'Nyanya' ni zile 'nyanya mshumaa', zile 'nyanya 
chungu' zile, zile ndiyo 'nyanya' zile, tunaziita 'nyanya mshumaa'. Zanzibar unaziita 'nyanya 
mshumaa', Bara unaziita 'nyanya chungu'. Unaona? Kwa hivyo kuna tafauti ya maneno. 
Vilevile kuna tafauti ya matamshi. Watu wa Tanzania Bara, kuna matamshi mengine kama 
yanavyotamkwa Kiswahili, hawawezi kuyatamka, yanakuwa taabu kwao, kwa mfano 'r' na 'l', 
wao wanashindwa kutamka.  

Na 'gh'... 

... na 'gh' na 'dh' zinawashinda sana. Kwa hivyo wanayabadilisha maneno ili kuzikimbia hizi, 
kuyakimbia haya matamshi. Sasa mimi siwezi kuandika kwa kuyakimbia haya matamshi. 
Mimi nitaandika kama inavyotamkwa.  

Nilijaribu kumaanisha tu kwamba wachapishaji wengine wa Tanzania Bara walikuwa 
wamekataa miswada mizuri sana, kwa sababu walizozichukulia kama ni za sera ya lugha. 
Wamesema... 

... hapana ... 
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... sasa tunajenga kama Kiswahili Sanifu, lakini cha taifa, wamesema – wao, siyo mimi – na 
hicho ndicho Kiswahili ambacho ni rahisi zaidi kuliko Kiunguja, kwa mfano, au Kimvita, au 
sijui... 

Ah, Kiswahili ni Kiswahili tu. Huwezi kukibadilisha kikawa vingine. Ukikibadilisha ili kiwe 
vyingine ndivyo unakipotosha kile Kiswahili. 

Eee, ndiyo. 

Kwa hivyo Kiswahili, kama ilivyo lugha yoyote ile, wewe Mjerumani, Kijerumani ni 
Kijerumani tu. Huwezi kusema kwamba – ninyi Wajerumani mna Vijerumani vingi. Watu wa 
Berlin wanazungumza namna yao, watu wa Dresden wanazungumza namna yao, watu wa 
Helgoland wanazungumza namna yao, lakini mna kitu mnakiita 'Hochdeutsch'. 'Hochdeutsch' 
ni Kijerumani Sanifu ambacho kinazungumzwa na Wajerumani wote ambao wanakijua 
Kijerumani vizuri. Na Kiswahili ndiyo hivyo hivyo. Eee. Au siyo? 

Eee! Kabisa.    

Nijuavyo mimi, Vuta N'kuvute ni riwaya ya kwanza inayozingatia kwa urefu maisha ya 
Wahindi huko Zanzibar. Ulikusudia nini ulipomchagua Mhindi kama mhusika mkuu? 

Aam, nimemchagua Muhindi kuonyesha kama mhusika mkuu kwa kutaka kuondoa ile imani 
kwamba Wahindi ni watu tafauti na Waswahili, au Waswahili ni watu tafauti na Wahindi. 
Nimemchagua Muhindi kama mhusika mkuu kwa kutaka kuondoa ile dhana ya kubaguana 
kati ya Wahindi na Waswahili. Na ndiyo maana utaona Bukheti alipokwenda kumwambia 
mjomba'ake kwamba anataka kumwoa Muhindi, mjomba'ake alimwambia kwamba "Weye, 
unapata tabia nini kwenda kumwoa Ponjoro?" Yaani kama kumdharau Muhindi. Na Yasmin 
alivyokwenda kwao kusema kwamba anataka kuolewa na Mswahili, wazazi wake wanasema 
"Alá! Kwa nini unataka kuolewa na Golo?" Unaona? Sasa Muhindi anamwita Mswahili Golo,  
Golo anamwita Muhindi Ponjoro – ile kudharauliana. Sasa madhumuni ya riwaya hii ni 
kuvunja ile. Na ndiyo maana utaona nimemchukua msichana wa Kihindi nikampeleka kwenye 
jamii ya Kiafrika, kwanza alifikiri yeye ni mgeni katika jamii ya Kiafrika, lakini mwisho 
wake anajikuta kwamba hapana, yeye si mgeni. Anafaa kabisa katika jamaa, katika jamii ya 
Kiafrika, anaweza kuishi Kiafrika, anaweza kuishi na Waafrika, anaweza kuishi Kiafrika 
kabisa kabisa kabisa. Eh? Mpaka yeye mwenyewe anaamini kwamba "Alaa! Kumbe hakuna 
tofauti baina ya Waafrika na Wahindi." Na ndiyo mpaka mwisho utaona kwamba Yasmin 
anaolewa, inafanywa sherehe, katika ile sherehe wanachanganyika wote, wazazi wake 
Yasmin, na wazazi wake Bukheti, Wahindi na Waswahili, wanasherehekea, hakuna tena 
'Golo', hakuna tena 'Ponjoro'. Sasa nimechukua hii ili... nilitaka kuonyesha uhusiano mzuri wa 
makabila. Kwamba unawezekana. 

Hata mimi nimepata ile kutoka riwaya hii unapoandika mwishoni: "Iko wapi heshima ya 
binadamu, ikiwa Muhindi anamwita Mswahili golo na Mswahili naye anamwita Muhindi 
ponjoro?" (Vuta N'kuvute 254).  
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Enhe. Kinachotakiwa ni heshima ya binadam.  

Ndiyo. Je, unafikiri ubaguzi wa Wahindi dhidi ya Waswahili na ubaguzi wa Waswahili 
dhidi ya Wahindi umepungua au umezidi? Tuseme Zanzibar, na pia Tanzania nzima. 

Mara nyingi Wahindi wanapenda sana kujitenga na Waswahili. Mara nyingi sana. Mara 
nyingi sana. Sisemi kwamba hawachanganyiki na Waswahili. Wanachanganyika. Lakini 
inapokuja kwenye suala la ndoa, suala la kuoana, hapo inakuwa ni vigumu sana. Inakuwa ni 
vigumu sana. Na ukitaka kuchukua mfano wa Mswahili aliyefunga ndoa na Muhindi utakuta 
wako wachache sana, wachache, ni kuwatafuta, tena kuwatafuta sana. Siyo rahisi kuwapata. 
Ijapokuwa Wahindi wao wenyewe wanafunga ndoa na Waswahili. Muhindi kufunga ndoa na 
Mswahili siyo tatizo, Mswahili hana tatizo. Lakini tatizo ni Mswahili kufunga ndoa na 
Muhindi.   

Ndiyo, ndiyo. Kwa hiyo ni suala la jinsia pia. 

Si suala la jinsia. Ni suala la Wahindi kutotaka kuchanganyika na Waswahili katika suala 
zima la ndoa, suala zima la kuoana. Eee. 

Lakini mara nyingi Wahindi wanaume... 

... wanaoa wanawake wa Kiafrika, wanawake wa Kiswahili. 

Enhe. Siyo Wahindi wanawake wanaolewa... 

... wanaolewa na wanaume Waswahili. Eee. Yah, hivyo.  

Sasa nitakusomea dondoo jingine: "Wakati Denge amefungwa gerezani kumbe Yasmin 
naye amefungwa na mumewe." (Vuta N'kuvute 196). Sasa ungesema nafasi ya 
mwanamke katika jamii pia ni sifa muhimu katika riwaya hii, au mhusika mkuu angeweza 
kuwa mwanamume pia? Unaonaje? Hiki kipengele cha kijinsia kina umuhimu mkubwa 
katika riwaya hii, au siyo sana? 

Kuna wataalam ambao wamekisoma kitabu cha Vuta N'kuvute, wao wanajishughulisha sana 
na mambo ya jinsia, wamesema kwamba  sikuzingatia uhusiano wa kijinsia. Sikutilia maanani 
uhusiano wa kijinsia. 

Wamesema?  

Wanasema hivyo, wamesema. Wengi wameandika, kama wawili watatu wameandika hivyo 
kwamba katika kitabu hiki nimemdhalilisha sana mwanamke. Mwanamke nimemfanya kama 
si chochote si lolote. Lakini sasa hivyo nilivyo..., hapo nilipomweka mwanamke, ndivyo hali 
ya mwanamke ilivyokuwa wakati ule. 

Ulitaka kuonyesha hali halisi... 

... ya mwanamke ilipokuwa wakati ule katika miaka ya sitini. Nisingeweza, nisingeweza 
kumwandika mwanamke vingine kwa wakati ule. Na hasá mwanamke mwenyewe kama vile 
alivyokuwa Yasmin au alivyokuwa Mwajuma. Mm? 



ADAM SHAFI & LUTZ DIEGNER 

43 

Eee, ndiyo. 

Ndiyo hali ya mwanamke. Lakini wako watu wamesema hivyo, wamesema kwamba 
sikuzingatia usawa wa kijinsia. 

Wameandika katika makala au mapitio au...? 

Eee, yuko mmoja, Profesa Chachage, yeye aliandika katika gazeti moja, gazeti moja la The 
African. Aliandika kama mapitio ya kitabu hiki cha Vuta N'kuvute na akasema hivyo. Yeye 
ameandika.  

Mmewasiliana yeye na wewe, mmejadiliana juu ya jambo hili? 

Hatukujadiliana. Hatukujadiliana. Miye nimeona kaandika. Hawa unajua mtu anapoandika 
anapohakiki kitabu siyo lazima tena baadaye ukawa ukajadiliana naye. Yeye ana maoni yake 
na wewe una maoni yako. Ila ule uhakiki unasaidia katika kumchonga mwandishi, kuufanya 
uandishi wake uwe bora zaidi.    

Flavia Aiello Traoré aliandika katika makala yake kwamba sifa muhimu au "central 
motif" ya Vuta N'kuvute ni "the love for uhuru, for freedom and independence, at 
various levels, individual, social and political, thus significantly inheriting the 
emancipatory spirit of Ujamaa literature in a more global vision" (Aiello 2002: 36). 
Unaonaje maoni haya 

Yah. Kwa sababu katika Vuta N'kuvute unaona vijana wa Kizanzibari walivyojitolea katika 
kupigania uhuru wa nchi yao. Unaona mshikamano ulioko baina ya vijana katika kupambana 
na ukoloni wa Kiingereza wakati ule. Unaona mshikamano kati ya Denge na Mambo, kati ya 
Denge na Sukutua, kati ya Denge na vijana wengine. Eh? Kwa hiyo unaona ule mshikamano. 
Na kujitolea kwao. Hawajali, hawajali hawana kazi, maisha yao magumu, lakini 
wanasaidiana. Mwenye kazi anamsaidia asiyekuwa na kazi. Hawajali kitu chochote. Unaona 
siku ile ambayo Denge alitiliwa makaratasi ndani ya nyumba yake, ili wapate kuja 
kumkamata alijitokeza mwingine akajitolea kwenda kulala chumbani kwa Denge ili 
walivyokuja polisi wakamkuta yeye na mwanamke kuwababaisha polisi. Ule, ule ni 
mshikamano baina ya vijana. Kwa hivyo Vuta N'kuvute inaonyesha ile hamasa, hamasa ya 
vijana katika kupigania uhuru wa nchi yao. 

Ndiyo. Na pia kwamba kupigania uhuru ni muhimu zaidi kuliko tuseme ndoa ya Yasmin... 

... kuliko ndoa au mapenzi. Denge siyo kwamba alikuwa hampendi Yasmin. Denge alikuwa 
anampenda sana Yasmin. Lakini aliona kwamba hata akimwoa Yasmin, hiyo ndoa itakuwa 
siyo ndoa iliyotulizana kwa sababu yeye yuko katika harakati ya kupigania uhuru zaidi. Na 
utaona mwisho wake akakamatwa ametiwa jela. Sasa mwisho wake urafiki kati ya Yasmin na 
Denge unakuwa si wa kimapenzi tena. Unageuka, unakuwa ni wa kisiasa zaidi kuliko wa 
kimapenzi. Na ndiyo maana mwisho Yasmin na wenzake wanashiriki kikamilifu katika 
kuandaa mpango wote wa kumtorosha Denge gerezani mpaka wanamtorosha. Unaona?   
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Ndiyo. Je, ulipombuni mhusika Denge, ulifikiria pia maisha yako mwenyewe? 

Well... 

... ulichanganya kidogo maisha yake na yako, au...? 

Denge ni mchanganyiko wa maisha ya vijana wengi pamoja na mimi mwenyewe. Eee. 
Nimechukua maisha ya vijana wengi wa wakati ule nikayachanganya nikatoa mhusika mmoja 
Denge nikayaweka katika mhusika mmoja Denge. Eee. Yah.  

Sasa nina maswali mengine kuhusu Haini. Kuhusu kutoa kitabu cha Haini, unafikiri 
kitauzwa madukani nchini Tanzania ijapokuwa wachapishaji waliogopa kukichapisha? 
Unafikiri kitauzwa? Na sijui kama je, kwa sababu inazungumzia mambo ya siasa labda 
utapata matatizo? Au unaonaje? 

Kuhusu wachapishaji siwezi kusema kwamba waliogopa, maana yake... – kwanza nilikipeleka 
kwa mchapishaji. Nilikipeleka kwa Mkuki na Nyota: Yeye akaniambia kwamba "Kimejikita 
sana ndani ya gereza, hali ambayo inaweza ikamchosha msomaji." Halafu nikakichukua 
nikakipeleka Oxford. Oxford wakakisoma wakaniandikia ripoti ndeeefu sana ambayo 
imejaribu kuonyesha udhaifu wa ule muswada wangu. Lakini kiini hasa cha ripoti yao ni 
kwamba wanaogopa kukichapisha kile wanaweza wakashtakiwa. Hiyo ripoti ninayo, katika 
jalada langu.  

Alaa. Kushtakiwa kuhusu nini? Kushtakiwa na nani? 

Kushtakiwa kwa sababu ya ule msimamo wa kile kitabu. Si kushtakiwa na serikali? Unaweza 
kushtakiwa na serikali. 

Mmm. Serikali ya Zanzibar? Au...? 

Serikali ya Zanzibar, yes. Lakini halafu yule mchapishaji wangu mwingine, yule Mkuki na 
Nyota aliposikia kwamba nimekipeleka Kenya alikuja akageuka akaniambia kwamba mimi 
sikukataa. Ungekileta kwangu ningekichapisha. Lakini kwanza aliniambia kwamba lazima 
kitabu kifanyiwe marekebisho, jambo ambalo mimi sijakubaliana nalo. Sasa Zanzibar 
watakipokea namna gani mimi sijui. Kwa sababu bado hakijafika Zanzibar kile kitabu. 
Lakini...  

Lakini inawezekana kitaleta matatizo, siyo? 

Kama mtu atakiangalia kwa mtazamo wa kizamani. Kama mtu atakichukua kile kitabu, mtu 
wa Zanzibar, atachukua kile kitabu, akisome, halafu akiangalie kwa mtazamo wa kizamani, 
huyo mtu atakiona kile kitabu kinazungumza dhidi ya serikali ya Zanzibar. Lakini kama mtu 
ana akili yake nzuri akakichukua kile kitabu akakisoma akaitazama Zanzibar ilivyokuwa 
akaiangalia na Zanzibar ilivyo sasa, huyu mtu atakuwa na mtazamo mzuri zaidi kwa sababu 
kile kitabu ni fundisho, kinakwambia, kinakuonyesha Zanzibar ilikuwa wapi na sasa iko wapi.   

Ndiyo. 
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Zanzibar zamani ilikuwa vipi kuhusiana na haki za binadamu, serikali ikiendeshwa vipi, 
usalama ulikuwa unafanya kazi vipi, jeshi likifanya kazi vipi – wakati ule, halafu 
akilinganisha na leo haki za binadamu Zanzibar ziko vipi, namna zinavyoheshimiwa, jeshi 
linafanya kazi vipi, usalama unafanya kazi vipi, kile kitabu kitamwonyesha tofauti ya kuwa 
Zanzibar imetokea wapi na leo iko wapi. Kama mtu atakiangalia hivyo. Lakini kama mtu 
atafumba macho, awe na mtazamo ule ule wa kizamani tu wa katika miaka ya sabini basi 
huyo mtu atasema "Ah, hiki kitabu hakifai kinatukana serikali." Unaona? Sasa inategemea 
mtu anakiangalia vipi kile kitabu.  

Na unafikiri serikali itakiangaliaje? Watu wa serikali wana mtazamo wa kizamani kidogo au 
wana mtazamo mpya? 

Ah, serikali ya Zanzibar hivi sasa ni serikali ya vijana, vijana watupu. Serikali ya Zanzibar ni 
serikali ya vijana watupu. Na mimi nategemea vijana watakuwa na mtazamo wa kisasa. 
Serikali ya Zanzibar ni serikali ya vijana. Ni moja katika serikali chache sana za Afrika 
ambayo inaendeshwa na vijana watupu. Eee, serikali ya Zanzibar. Kwa hiyo ni mategemeo 
yangu kwamba watakitazama kile kitabu kwa mtazamo wa kisasa.  

Ninayo maswali mengine kuhusu uandishi kwa ujumla. La kwanza, kwa nini ulianza 
kuandika? 

Nimeanza kuandika kwa sababu nilikuwa n'naandika. Mimi nimeanza kuwa na ari ya 
kuandika toka nikiwa mwanafunzi katika chuo cha ualimu kule Zanzibar, Teachers' Training 
College. 

Iliitwa Seyyid Khalifa Teachers' Training College... 

Seyyid Khalifa Teachers' Training College, sasa inaitwa Nkrumah College. Mimi nilikuwa 
pale kutoka mwaka hamsini na saba, hamsini na nane, hamsini na tisa, sitini. Sasa 
mnapokuwa chuoni pale mnakuwa na siasa zenu za kiuanafunziuanafunzi. Saa 'ingine chakula 
hamkipendi, saa 'ingine mwalimu anafundisha vibaya, saa 'ingine labda mazingira si mazuri. 
Kwa hivyo tulikuwa na gazeti letu pale tukiliita 'Reveal'. 'Reveal' kama kusema ni 'Msema 
kweli'. Kitu kama hicho, 'Msema kweli', tukikiita 'Reveal' kwa Kiingereza. Hilo gazeti 
halikuwa gazeti hasa. Zilikuwa ni karatasi tunaandika kwa mkono. Tunaandika kwa mkono, 
halafu tunabandika kwenye ubao wa chuo. Kwa hivyo nilikuwa naandika, naandika makala. 
Mimi nilikuwa mhariri msaidizi wa hilo gazeti. Mhariri wa hilo gazeti alikuwa Profesa 
Haroub Othman. Sasa yuko chuo kikuu cha Dar es Salaam. 

... ambaye amekushauri pia kuhusu Haini ... 

... wakati naandika Haini, eee. Alikuwa ananishauri sana. 

... eee, nimeshasoma ... 
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... kutoka wakati huo tuko pamoja mimi na yeye. Yeye nd'o alikuwa mhariri wa hilo gazeti.2

Uliandika katika magazeti yapi? 

 
Sasa toka wakati huo nimekuwa nikiandika, halafu kwa hivyo baadaye nikaenda Ulaya 
kusoma Ujerumani Mashariki, nikasoma, niliporudi shughuli zangu zikawa nikaandika katika 
magazeti, nikawa mwandishi wa habari. 

Kwanza nilifanyakazi katika gazeti la chama, la TANU. TANU ilikuwa inatoa magazeti 
mawili, moja linaitwa The Nationalist la Kiingereza, na jingine linaitwa Uhuru, la Kiswahili. 
Nimefanya kazi katika magazeti hayo kwa muda mrefu sana, toka mwaka 1967 mpaka 
mwaka 1972 nikafanyakazi kama reporter, kama mwandishi wa hilo gazeti. Sasa nilikuwa 
mwandishi wa habari, eee, ikawa inanibidi niandike, naandika habari, naandika makala 
mbalimbali, lakini sasa baadaye, baada ya kuwa mwandishi muda mrefu siku moja nilikuwa 
nimekaa na rafiki zangu, wale rafiki zangu nd'o wakanishauri: "Wee Bwana mwandishi, 
unaandika vizuri. Kwa nini hujaribu kuandika riwaya?" Na hasá aliyenitia ushawishi huu, 
kuna rafiki yangu mmoja anaitwa Hamisi Abdalla Ameir. Yeye alikuwa ni kiongozi wakati 
niliko katika chama cha wafanyakazi kabla ya mapinduzi cha Federation of Progressive 
Trade Unions (FPTU), yeye alikuwa ni kiongozi katika hiyo trade union, alikuwa katibu 
mkuu. Sasa yeye nd'o aliyenishawishi sana nijaribu kuandika riwaya. Kwa hivyo ndipo... 

... ndipo ulipoanza ... 

... ndipo nilipoanza hii Kasri ya Mwinyi Fuad.  

Alaa. Ilikuwa kama sabini na tano hivi? 

Ilikuwa kama... hapana! Ilikuwa kama sitini na tisa, sabini hivi, ee. Zamani.  

Na Moshi ulifanya kazi gani? Pia uandishi wa habari? 

Mimi siku zote nafanya kazi ya uandishi wa habari. Moshi nilifanya katika shirika moja la 
kimataifa, linaitwa International Cooperative Alliance, Regional Office for East, Central and 
Southern Africa. Hii ni ofisi ya kanda ya Afrika Mashariki na ya Kati, na Kusini. 

Bado ipo? 

Sasa imehamia Nairobi. Hii ni ofisi ya kanda ambayo ni ya shirikisho la vyama vya ushirika 
la dunia nzima. Makao yake makuu yako Geneva. International Cooperative Alliance ni 
shirika la vyama vya ushirika, siyo la serikali, halihusiani kabisa. Kijerumani wanaliita 
Internationaler Genossenschaftsbund. Ja? 

Aah, sawa... 

                                                 
2 Profesa Haroub Othman aliyezaliwa mwaka 1942 alikuwa mtaalam wa sheria, taaluma ya siasa na ya 
maendeleo wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam aliyesifika sana kote Afrika. Alifariki dunia mwaka 2009. 
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... sasa katika hili shirika mimi kazi yangu nilikuwa nashughulikia elimu. Elimu kwa katika 
vyama vya ushirika, na hiyo ofisi ya kanda ilikuwa inashughulikia nchi kama kumi hivi. 
Inashughulikia Kenya, Uganda, Tanzania, Botswana, Lesotho, Swaziland, Zambia, Somalia, 
Morishas, na Zimbabwe. Wanashughulikia hizi nchi kumi. Sasa nilikuwa nashughulikia 
mambo ya utoaji elimu katika vyama vya ushirika, na wakati huo huo nilikuwa natoa gazeti, 
kila mwezi, linaitwa The Corporator, nilikuwa mhariri wa hilo gazeti. Kwa hivyo huko 
nilifanya kazi ya elimu na kazi ya utangazaji. Na kazi ya elimu na ya utangazaji katika 
mambo ya ushirika nilianza zamani. Baada ya kuondoka Unguja kuja Tanzania Bara, Dar es 
Salaam pale, nilijiunga katika vyama vya ushirika, nikawa nafanya naandika katika magazeti 
ya mambo ya ushirika, nilishughulikia utangazaji na elimu.   

Na swali lifuatalo ni kuhusu mada ambayo tumeshaizungumzia kidogo. Unaandika kwa 
wasomaji gani? Au unafikiri wasomaji gani wanasoma kazi zako? Au wakati unapobuni, 
unapotunga, unawafikiria wasomaji gani?  

Mimi ninapoandika nawafikiria Watanzania. Wote! Kwa jumla. Mimi ninawaandikia 
Watanzania. Wa rika zote. Vijana, watu wazima – hao ndio ninaowaandikia.  

Huandiki labda kwanza kwa Wazanzibari, kwa sababu watafahamu vizuri zaidi mazingira na 
mandhari, na lugha vilevile, kwa vile ni lugha ya jazanda inayotokana na mandhari haya,  
iliyosheheni tashbiha na sitiari maalum, kwa mfano...? 

Mimi ni Mzanzibari. Ni mtu wa Zanzibar. Ni Mtanzania, lakini mtu wa Zanzibar. Na 
Kiswahili cha Zanzibar pale mjini, mimi nakipenda sana. Ni kizuri kwa kukiandika na hata 
kwa kukisoma. Wewe unapokisoma unaonaje? 

Eee. Hata mimi naona hivyo. 

Unakiona kizuri, eh? 

Sana. 

Ni lugha ambayo kwa pale Kiunguja unaweza kutia mbwembwe nyingi katika uandishi wake 
kuliko kuandika Kiswahili butu, Kiswahili kiko kimekaa moja kwa moja tu hivi. Unaona 
Bwana? Ni lugha ambayo unaweza kuitilia mbwembwe, kwa Kiswahili cha pale Kiunguja. 
Kwa hivyo nawaandikia watu wa Unguja waone mazingira ya Kiunguja, wakiwa waone ladha 
na raha ya Kiswahili cha Unguja, na vilevile nawaandikia Watanzania wenzangu wa Bara 
huku waone raha na utamu wa Kiswahili cha Unguja. 

Na huwaandikii Wakenya, kwa mfano, au Waganda ambao wanasoma Kiswahili?     

Wao pia nawaandikia, sasa kwao wao nawaandikia ili waone Kiswahili kinaandikwa vipi. 
Kiswahili kiko namna gani. Kwamba Kiswahili kinaweza kutumika kama ni lugha ya fasihi 
na kikapendeza na kikapendwa na watu dunia nzima. Kwa hivyo na wao pia nawaandikia. 
Nawaandikia ili wakione hivyo Kiswahili. Wasione Kiswahili kwamba ni lugha tu. Hivi hivi, 
hapana. Kiswahili kina ladha yake, kina utamu wake, kina raha yake ambacho unaweza 
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kukiandika mtu anayekijua akakisoma akaona raha akaweza kujifananisha na lugha nyingine 
yoyote ile. Kwamba ni lugha ambayo unaweza kuitilia mbwembwe sana. Mmm. 

Na wakati unapoandika unaandika ki-spontaneous au kimpangilio? Unatengeneza orodha 
kwanza kuhusu wahusika, kuhusu hadithi, kuhusu sijui nini, na halafu unaandika, au 
unaandika mara moja, na halafu unapitia, unasahihisha, au? 

Kabla sikuandika mimi mwenyewe inakuwa ile hadithi yote nimeshaipanga itakwenda vipi 
katika kichwa changu. Nimeshaiweka.  

Siyo kwenye karatasi? 

Siandiki kwenye karatasi. Sasa ninapokaa kuandika mimi mwenyewe najua ninakwenda 
namna gani. Kwa mújibu wa ile hadithi nilivyoipanga kichwani. Ile hadithi ile nilikuwa 
nimeshaitunga tayari iko kichwani. 

Alaa? 

Sasa pale ninapoandika ninakuwa ninaitoa tu kichwani naiweka kwenye karatasi.  

Enhe. Kwa hiyo kwanza unakaa muda mrefu kufikiri, au siyo? 

Eee. Eee. 

Na huoni kwamba kichwa kinapata mimba? 

Hapana. Na nd'o maana vitabu vyangu huwa vinachukua muda mrefu kuviandika kwa sababu 
ninapokaa kuandika huwa ninatulia kabisa, sina haraka. Nayatoa yale kichwani yaliyo 
kichwani najaribu sasa kuyaweka vizuri kwenye karatasi, kwa lugha nzuri, kwa lugha 
inayokuwa tamu.  

Ndiyo. 

Kwa hivyo naandika taratibu. Mimi naweza kukaa kuandika siku nzima nikaandika ukurasa 
mmoja tu. Au kukaa wiki nzima nikaandika paragraph moja tu. Unaona? Sina haraka. 
Nayatoa taratibu kichwani mwangu, halafu ninayapanga vizuri, ninayasánifu katika lugha, 
halafu nayaweka kwenye karatasi. Nd'o naandika. 

Na sasa kama mwenyekiti wa Baraza la Maendeleo ya Vitabu Tanzania (BAMVITA) 
unapataje nafasi ya kuandika? Kazi nyingi! 

Hapana, mwenyekiti wa Baraza la Maendeleo ya Vitabu, mimi sifanyi kazi kule, mimi 
mwenyekiti tu. Kazi yangu kukaa kuwa mwenyekiti katika mikutano, labda kwenda ofisi 
mara moja tu kuangalia shughuli zinaendeleaje, yuko mtu anafanyakazi, kuna katibu 
mtendaji. Yeye nd'o ni mfalme mfanyakazi wa pale, anakaa muda wote. Mimi mwenyekiti tu. 

Kwa hivyo hutakiwi ofisini kila siku? 
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Hapana, sitakiwi ofisini kila siku, kila wakati. Hapana. Hapana. Ni mwenyekiti tu. Yuko mtu, 
yuko katibu mtendaji, yeye nd'o kazi yake kukaa ofisini kila siku. Toka asubuhi mpaka jioni. 
Yeye ndiyo mtendaji mkuu pale ofisini. 

Na kuhusu wasomaji, nina swali jingine: Je, unafikiri unasomwa visiwani Zanzibar zaidi 
au unasomwa Tanzania Bara kwa kiasi kinachofanana? Je, unajua lolote juu ya idadi ya 
wasomaji? 

Hapana. Sikuwahi kufanya zoezi la kuhesabu wasomaji wanaonisoma. Lile zoezi sijawahi 
kufanya. Lakini watu ninaowakuta njiani wengi wananijua kwa sababu ya vitabu vyangu. 
Wacha kule Unguja. Unguja watu wananijua sana, nikiandika kitabu nisiandike kitabu, kwa 
sababu ndio kwetu. Watu wengi wananijua. Lakini Bara kuna vijana wengi sana wananijua 
kwa sababu ya vitabu vyangu. Na wananijua kwa sababu vitabu vyangu vinatumika katika 
maskuli mbalimbali, katika maskuli ya sekondari, Zanzibar na Bara, vinatumika. Kwa hivyo 
wengi wananijua kwa ajili ya vitabu vyangu, wengi sana tu.    

Na Vuta N'kuvute imeshaingia syllabus pia? 

Ee. Vuta N'kuvute inatumika kidato cha tano na kidato cha sita. 

Alaa. 

Wanatumia. Kutoka mwaka juzi [2001].3

Lakini Haini itakuwa vigumu, eh? 

 

Haini kimetoka juzi tu, sasa sijui. Kimetoka juzi, halafu kimechapishwa Kenya. Sasa sijui 
wachapishaji wa Kenya watakifanyia utaratibu gani, mimi sielewi. Wao wataelewa. Lakini 
kimechapishwa Kenya. Sijui kama watakileta Tanzania au hawakileti Tanzania au huko 
Kenya watakiingiza katika, kuwa kinasomwa katika maskuli au vipi, sijui. Sijui. 
+ [= 2011] Kimeingizwa Zanzibar, kimeuzwa sana, kimependwa sana. Serikali haijawahi kutoa 
tamko lolote kuhusu hilo. Wananchi wa Zanzibar wamekipokea vizuri sana. Katika hotuba ya 
Mkuu wa Mkoa wa Unguja Mjini Magharibi, Mheshimiwa Abdalla Mwinyi, alikisifu kitabu 
hicho sana akisema ni kimoja katika vitabu vizuri sana kilichoandikwa na Mzanzibari. Kule 
Kenya, maoni ya jumla ni mtindo uliotumiwa katika uandishi wa kitabu kile ni wa kiwango 
cha juu sana kwa wanafunzi wa shule ya sekondari, kwa hivyo kimewekwa katika ngazi ya 
vyuo vikuu na mara nyingi kinasomwa na wanafunzi wa vyuo vikuu.+  

Sasa nina maswali mengine ya jumla zaidi, tuseme. Katika fasihi ya Kiswahili kwa ujumla, 
unampenda mwandishi gani zaidi? Au waandishi wapi unawapenda? 

Katika waandishi wa Kiswahili mimi nampenda sana Mohamed Said Abdallah, Bwana Msa. 
Mimi ndiye mpenzi wake mkuu, maana'ake vitabu vyake sichoki kuvisoma, hata hivi karibuni 

                                                 
3 Riwaya hii inatumika kama kitabu cha ziada (si kiada) hadi leo [2011].   
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tu nilikuwa nasoma tena vitabu vyake viwili. Kabla sikuja huku Ujerumani nimesoma 
Duniani Kuna Watu na Mwana wa Yungi Hulewa. Nimeshavisoma zamani, lakini huwa 
navisoma vitabu vyake tena na tena na tena. Nampenda sana Mohamed Said Abdallah. Siyo 
nampenda tu. Namheshimu sana katika fani ya uandishi wa riwaya za Kiswahili. Mm.  

Na ulifahamiana naye?  

Hapana. Mohamed Said Abdallah siwezi kufahamiana naye, Mohamed Said Abdallah ni mtu 
mzima sana kwangu. Ameshakufa sasa. 

Ndiyo. Nafikiri amekufa tisini na moja. 

Eee. 

Na umekutana naye? 

Mohamed Said Abdallah, nikimwona yeye ananijua, na mimi namjua, lakini yeye ni sawa na 
baba yangu, kwa sababu mimi nimecheza na mtoto wake. Mtoto wake marehemu, nani, 
Abderrahman. Eh? Ndiye nimecheza naye. Kwa hivyo si rika yangu. Si mtu wa kukaa naye 
nikazungumza naye au tukafanyana mzaha, hapana. Lakini mimi nikimjua na yeye akinijua 
mimi. Kama mzee wangu.  

Kwa hiyo mlikutana mara kadhaa, lakini bila ya kuzungumza mengi. 

Hapana. Mimi na yeye tulikuwa hatuzungumzi.  

Na labda unawapenda waandishi wengine pia? 

Ee. Kuna waandishi ninaowapenda sana wa Kizanzibari, Mohamed Suleimani [Mohamed], 
ameandika Nyota ya Rehema na Kiu; Said Ahmed [Mohamed], kitabu chake Asali Chungu 
nakipenda sana. Kiswahili kizuri sana kimo ndani. Hao ndio waandishi ambao nawasoma. 

Na ulisoma Babu Alipofufuka pia? 

Hapana. Hicho sijakisoma bado.  

Na kingine, kama Tata za Asumini ...? 

Vingine sikuvisoma. Said Ahmed nimesoma Asali Chungu peke yake, basi. Sikusoma 
kingine. Unajua hivyo vingine vimechapishwa Kenya. Sasa si rahisi kuvipata Daressalama. 
Nikienda Zanzibar naviona. Lakini bado sikupata nafasi ya kuvinunua, labda safari hii 
nikienda Zanzibar nitanunua. Huwa naviona bookshop.  

Ni kweli Dar es Salaam... 

... sijawahi kuviona Dar es Salaam. Lakini Zanzibar vipo, nimeviona.  

Na waandishi wa Bara, unawapenda pia? Unawasoma, au...? Kwa mfano tumeshamtaja 
Bwana Chachage, au Kezilahabi, au Alex Banzi, au Claude Mung'ong'o...? 

Sasa... 
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... wapo wengi... 

... kuna waandishi wa Bara waliokuja wakapotea. Alex Banzi alikuja mara moja tu akapotea. 
Nimeshawahi kusoma vitabu vyake. Ameandika Titi la Mkwe na Zika Mwenyewe, viwili. Hivi 
nimevisoma. Lakini baada ya hapo utaona akapotea kabisá. Mung'ong'o ameandika riwaya 
yake moja, Njozi Iliyopotea. Sikuisoma hiyo riwaya. Ninacho hicho kitabu lakini sijapata 
muda wa kukisoma, lakini baada ya riwaya hiyo naona akapotea kabisa. Unaona? Akapotea 
kabisa. Sasa hao sijawahi kuwasoma hasa. Banzi nilimsoma. 

Na Kezilahabi? 

Kezilahabi sikuwahi kusoma kazi zake.  

Na, kwa mfano, kazi za Kajubi Mukajanga?  

Pia sikusoma riwaya zake.  

Na sasa nafikiri Bayreuth umesema kwamba huko Longhorn Haini ilipitiwa na Kyallo 
Wamitila. Naye ameanza kutunga riwaya sasa. Umeshawahi kuzisoma? 

Sikuwahi kuona riwaya zake, lakini mimi ninafurahi sana kila siku kuona waandishi wa 
riwaya za Kiswahili wanajitokeza. Kwa sababu pamekuwa na pengo kubwa katika uandishi 
wa riwaya za Kiswahili ukiwalinganisha na waandishi wa riwaya za lugha nyingine, hasa 
katika lugha za Kiulaya. Kwa hiyo mimi kila nikiona wakijitokeza watu wa kuandika riwaya 
za Kiswahili, mimi huwa nafurahi sana ili ziweko riwaya za Kiswahili nyingi tu. Kama 
zilivyo za Kiingereza. 

Eee, eee. Na William Mkufya? Umemsoma? 

William Mkufya nimemsoma, nimesoma Ziraili na Zirani. 

Ehee. Na ulikionaje? 

Ziraili na Zirani... Mkufya tunafanya kazi pamoja, ni mwenzangu sana. Yeye ndiye katibu 
mtendaji wa Baraza la Maendeleo ya Vitabu Tanzania (BAMVITA). Ndiyo katibu wangu 
mtendaji, Bwana Mkufya. Ni mwandishi ambaye maandishi yake mara nyingi yanakuwa na 
filosofia nyingi ndani yake. Kama Ziraili na Zirani ni kitabu ambacho ndani yake kuna 
filosofi nyingi. Ameandika kingine kizuri sana, kinaitwa Ua la Faraja. Lakini bado 
hakikuchapishwa. Hicho kilipata zawadi ya kwanza. Ni mwandishi mzuri. Mwandishi mzuri. 
Kilipata zawadi ya kwanza wakati kinashindanishwa, kikiwa katika hali ya muswada, kabla 
ya kuchapishwa, ee. Changu mimi Haini kilipata nafasi ya pili.  

Eee. Lakini itachapishwa, eh? Ua la Faraja? 

Atachapisha. Atachapisha. Alikuwa anatafuta mchapishaji. 

Sasa nikuulize labda swali la mwisho. Unaonaje hali ya uandishi wa fasihi ya Kiswahili na 
hali ya uchapishaji nchini Tanzania leo na katika wakati ujao? 
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Watu wengi Tanzania wana hamu ya kuandika. Watu wengi sana. Watu wengi sana wana 
hamu ya kuandika. Tatizo liko kwenye wachapishaji. Kwa sababu siyo wana hamu ya 
kuandika – wanaandika hasa. Lakini wanapopeleka miswada yao kwa wachapishaji, wanapata 
taabu sana kwa wachapishaji kuikubali ile miswada. Kwa sababu uchapishaji ni biashara. Na 
mchapishaji hachukui muswada tu hivi hivi ili auchapishe, anataka akichukua muswada 
auchapishe auze arudishe pesa zake apate na faida kidogo. Sasa wengi wanakwama 
wanapopeleka miswada yao kwa ajili ya kuchapishwa. Lakini waandishi wako, na vijana 
wengi wanapenda kuandika. Mimi nimekuwa mwenyekiti wa chama cha waandishi wa vitabu 
Tanzania, Umoja wa Waandishi wa Vitabu Tanzania, UWAVITA, na tumekuwa tukiandaa 
mashindano ya uandishi kwa vijana. Vijana wengi sana wanashiriki, na wanaandika vizuri, 
tatizo lipo kwenye uchapishaji. Tatizo lipo kwenye uchapishaji. Kwa hivyo kuhusu uandishi, 
mimi ninahisi Tanzania huko mbele tunakokwenda tunakuwa na waandishi wengi, tena 
wazuri tu. Ila sasa ni kuimarisha makampuni yetu ya uchapishaji ili iweze kuchapisha vitabu 
vya hata waandishi chipukizi ili baadaye na wao wawe waandishi wakubwa na wenye 
kujulikana. Na vilevile kuwashajiisha vijana wenyewe wasome vitabu. Unajua vijana siku 
hizi hawasomi. Sasa hoja siyo kuwa na waandishi tu, halafu itakuwa ni kuchapishwa, ni 
muhimu vilevile kuwa na wasomaji. Kwa hivyo mimi nafikiri siku za mbele tutakuwa na 
waandishi wazuri, tutakuwa na vitabu vyingi tu vitatoka.  

Eee. Na pia jana ulitaja kampuni mpya ya uchapishaji, si ndiyo?   

E&D. Eee. Ni kampuni moja ambayo ni nzuri sana. Wameshachapisha vitabu vingi vya 
hadithi za watoto. Wamechapisha kitabu... – riwaya moja ya hivi karibuni ni ya Chachage, 
inaitwa Makuadi wa Soko Huria, wanaitwa wao E&D, ni wachapishaji wazuri. Ni kampuni 
mpya. Siyo mpya sana, imeanza zamani kidogo.  

Miaka mitano labda hivyo? 

Kama hivyo.  

Haya, nashukuru sana...  

Asante. 

... kwa subira yako. 

**************************** 

Mazungumzo ya Pili na ya Tatu (tarehe 06/12/2003, Dar es Salaam, Tanzania, na 
tarehe 30/11/2009, Berlin, Ujerumani)4

                                                 
4 Mazungumzo yanayotolewa hapa yanafuata rikodi iliyonakiliwa kwa maandishi (transcript) ya mazungumzo 
ya mwaka 2009 kwa vile mkanda wa mwaka 2003 uliharibika. Hapa na pale tumeongezea maswali na majibu 
machache pamoja na habari za ziada kutoka maandishi ya kumbukumbu ya mwaka 2003 tulizozizungumzia tena 
baadaye. Hizo zote zimepewa alama ya '*'. Maswali na majibu yaliyoongezwa mwaka 2009 na 2011 yamepewa 
alama ya '+'. Aidha, muswada mzima wa mazungumzo yote tuliujadili kama hatua ya mwisho tarehe 18/08/2011 
nyumbani kwake mwandishi, Upanga, Dar es Salaam, alipotoa idhini ya kuyatoa yalivyo. 
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Nimefurahi sana kwamba leo tutazungumza juu ya kazi zako za fasihi, hasa kazi mojawapo, 
riwaya mojawapo, ikiwa ni riwaya yako ya nne, Haini (2003). Karibu! 

Asante. 

Huko Bayreuth kwenye kongamano la Kiswahili la kumi na sita ya mwaka 2003 ulisema 
kwamba ilikuwa lazima mtu azungumze juu ya mambo ambayo Wazanzibari wengi 
wanayajua, lakini wanasitasita kuyazungumzia. Tafadhali tueleze kidogo juu ya mambo 
haya unayoyazungumzia katika kitabu hicho cha Haini! 

Zanzibar ni nchi ambayo yalitokea mapinduzi. Serikali iliyokuweko, na mfalme, 
waliondolewa kwa njia ya mapinduzi, kwa njia ya mapigano, kwa njia ya kumwaga damu. 
Baada ya hapo ikaundwa serikali ya kimapinduzi, iliongozwa na wanamapinduzi. 
Wanamapinduzi kwa maana ya Zanzibar wakati ule ni wakulima na wafanyakazi. Watu wa 
chini, watu ambao kabla ya hapo walikuwa wa kawaida, walikuwa maskini za Mungu, watu 
ambao hawakusoma, kwa hivyo serikali iliyoundwa iliendeshwa kwa misingi ya kimapinduzi, 
walichukua hatua nyingi za kimapinduzi, ambayo hatua zenyewe zilikuwa na maslahi kwa 
wananchi. Lakini serikali yenyewe iliendeshwa kwa njia za maguvu, serikali ikitumia nguvu 
sana, ilikuwa ni serikali ambayo haistahamili kukosolewa kwa namna yoyote ile ikaweka 
vyombo vya usalama ambavyo vilitumia nguvu kubwa sana dhidi ya wananchi wa kawaida 
tu. Kwa hivyo, kulikuwa na tabia ya kukamatakamata watu, kulikuwa na tabia ya kuweka 
watu jela bure bila za sababu za kimsingi, bila ya kuwafikisha mahakamani, kulikuwa na tabia 
ya watu kuteswa, kuliundwa vituo ambavyo idara ya usalama ilikuwa inapeleka watu – 
inasemekana – ikiwapeleka watu ikawatesa huko, na idara ya usalama wa taifa ikapewa 
nguvu kubwa sana ya kufanya kazi bila ya kufuata taratibu za kisheria, kwa hivyo watu wengi 
wameathirika, watu wametiwa ndani. Wamekuta huna kosa lolote, labda mkubwa anampenda 
tu mke wako, na mke wako hamtaki, utakamatwa utatiwa ndani. Kuna matatizo katika jamii 
ambayo yanaáthiri raia kwa mfano upungufu wa chakula ama upungufu wa vitu vingine, 
ukisema unakamatwa unatiwa ndani. Kwa hivyo serikali iliendeshwa kwa kutumia nguvu 
zaidi kuliko kutumia siasa, sheria na busara.  

Mmm. 

Mmm. Na watu wengi wameathirika. Kwa hivyo haya ni mambo ambayo watu wakiogopa 
kuyazungumza mpaka hivi karibuni hivi. 

Mmm. 

Watu wakiogopa kuyazungumza. Sasa mimi niliona kwa kutumia riwaya ya 'Haini' nilijaribu 
kuyazungumza haya mambo ili watu wayajue. Siyo kwamba hawayajui, wanayajua. Lakini 
niyaweke hadharani na kwa maandishi. Siyo baada ya muda mrefu watu wenyewe wanasema 
tu "Ah! Ilikuwa hivi, ilikuwa hivi, ilikuwa hivi" – mambo hayakuandikwa. Kwa hivyo mimi 
madhumuni ya kuandika 'Haini' ni kujaribu kuonyesha jamii kwamba palikuweko na mambo 
kama haya Zanzibar.  
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Uliniambia kwamba Profesa Chachage alikuuliza "Mbona katika riwaya hii hakuna zaidi 
ya mateso tu?" Si unamkumbuka Marehemu Profesa Chachage... 

Namkumbuka. 

Ulimjibuje aliposema hiv'o? "Mbona hakuna zaidi ya mateso tu?" 

Yah. Kwa sababu katika riwaya kuna mahali pa tukio ambapo kile kisa kinatokea. Sasa katika 
Haini mahali pa tukio ni gerezani. Ndiyo kisa chenyewe chote kinatukia gerezani, na chanzo 
cha hali ya hiyo kisa, chanzo cha hiyo kisa ni watu kukamatwa kwa kuuawa kiongozi mmoja 
mkubwa, kwa hivyo kisa chote kimejikita hapo. Kwa hivyo kisa chenyewe ni mahali pa shida 
ambapo hapakuwa na kitu kingine chochote isipokuwa mateso tu. Huwezi kuweka furaha 
mahali kama hapo. Huwezi kuweka ngoma, watu wanacheza ngoma, wanaimba, kwenye 
tukio lililotukia mahali kama hapo. Kwa hivyo ni mateso tu, hakuna kingine. Kama kuna 
kingine cha furaha labda kiwe kwa njia ya njozi labda mtu mmoja anaota, yumo katika 
furaha, lakini ni mateso matupu kutoka mwanzo wa tukio mpaka mwisho wa tukio. Pahali pa 
tukio ni gerezani, tukio lenyewe ni la kutisha, la hali ya kutisha, kwa hivyo ni mateso. Ndiyo 
maana hiyo riwaya iko hivyo. 

Tukiwaangalia wahusika kama Hamza ambaye ni mwandishi wa habari na Sururu ambaye 
ni kiongozi wa chama cha wafanyakazi na labda wengine pia, tunaweza kusema kwamba 
wanawakilisha sehemu mbalimbali za maisha yako. Ungekubali nikisema kwamba wapo 
Adam Shafi kadhaa katika riwaya hii?  

Hapana. Katika riwaya hii kuna watu namna mbalimbali. Kuna Hamza mwandishi wa habari. 
Kuna Sururu kiongozi wa wafanyakazi, *na huyu Sururu kweli alikuwa kiongozi wa chama 
cha wafanyakazi.* Walikuwepo mashehe wa kidini, wametiwa ndani, walikuwemo waganga 
wa kienyeji, wametiwa ndani, walikuwemo wakulima wa kawaida tu, wametiwa ndani, 
walikuweko wasomi wa namna mbalimbali – kulikuwa na mchanganyiko wa watu wenye 
tabia na ujuzi wa namna mbalimbali ambao wote waliwekwa pamoja, wakawa pamoja, 
wakisuffer, wakidhalilikwa kwa mateso ya namna moja mpaka wote wakawa sawasawa, wote 
wakawa ni wamoja tu bila ya kujali tofauti zao wanapokuwa nje katika jamii, kwa hivyo 
kulikuwa na watu mbalimbali. 

Katika sura ya kumi na tano, usimulizi unahama kwa sura kadhaa kutoka kwa mtazamo 
wa Hamza kuelekea mitazamo ya wahusika wengine. Mbona hujaendelea na huyo mhusika 
mkuu ambaye msomaji alikuwa ameshamzoea? 

Mhusika mkuu unaweza kumpumzisha. Katika uandishi wa riwaya unaweza kumchukua 
mhusika mkuu mpaka daraja fulani ukampumzisha. Unaweza ukampumzisha, hata unaweza 
ukamweka hata watu wataanza kumsahau hasa akaja akafufuka mbele huko. Hii ni moja 
katika mbinu za uandishi za kujaribu kuondoa kumchosha msomaji. Lazima wakati 
fulanifulani, msomaji umtoe katika mahali fulani umpeleke mahali pengine ambapo ni tofauti 
kidogo ili kubadilisha mawazo yake na utaratibu wake wa kusoma. Kwa hivyo ni uamuzi tu 



ADAM SHAFI & LUTZ DIEGNER 

55 

wa mwandishi. Kwa mfano kama Hamza nimemchukua sikumbuki ilikuwa vipi, kwa sababu 
nimekiandika siku nyingi, lakini kumsitisha mhusika mkuu mahali fulani akawa hasikiki au 
haonekani, halafu ukaja ukamfufua baadaye ni moja katika mbinu za uandishi. + Pia niliona 
uamuzi huu umelingana na mada yenyewe. Walikuwa watu wengi sana gerezani, zaidi ya mia 
sita. Hapo tayari ilinibidi niwachague wachache tu. + 

Kuhusu riwaya ya Vuta N’kuvute uliwahi kukosolewa kwamba msimulizi anamdhalilisha 
mwanamke kwa kumchora kwa lengo kuu la kuwafurahisha wasomaji wanaume tu.  
Katika Haini nafasi ya mwanamke ni ndogo sana. Nafikiri mhusika pekee wa kike 
anayejitokeza zaidi ni Khadija, mkewe Hamza. Anachorwa kwa kuzingatia zaidi upendo 
wake kwa mtoto mchanga, matamanio ya mumewe, na uaminifu wake wakati ambapo Azizi 
anajaribu kumtongoza. Wahakiki wanaweza kusema kwamba vipengele hivi vyote ni 
sehemu za nafasi ya mwanamke wa kijadi. Unaonaje hoja hii? 

Kweli kwamba katika riwaya yuko Khadija. Lakini Khadija pale, ni mfano wa wanawake 
wengine, kwa sababu waliokamatwa wengi walikuwa ni wanaume,5

Kuhusu mada kuu ya riwaya hii, tunaweza kuilinganisha na maandishi ya kitawasifu ya 
Ngũgĩ wa Thiong’o ya Detained. A Prison Diary. Je, umesoma kitabu hiki? Ikiwa ndiyo, 
ulikionaje na je, kilikuáthiri? 

 na walikuwa na wake. 
Wake zao wamehangaika kama alivyohangaika Khadija. Vilevile. Kila mwanamke 
amehangaika kujitahidi katika kujaribu kutaka mume wake atoke katika shida ile iliyompata. 
Kwa hivyo Khadija yeye alikuwa ni mfano tu wa wanawake wengine ambao walikuwa na 
matatizo kama yake. Na halafu kama nilivyokujibu mwanzo katika washtakiwa wote baada ya 
kukamatwa, baada kuchekechwa na kila kitu, alikuweko mshtakiwa mwanamke mmoja tu 
nd'o tulikuwa naye, ambaye sisi washtakiwa sote tukawa tukimheshimu sana, lakini yeye 
hakuendelea kuwa katika hiyo kesi mpaka mwisho. Wakati kesi inaendelea karibu kufikia 
mwisho alikuja akaachiliwa upande wa mashtaka wakasema kwamba hakuwa na kesi ya 
kujibu, kwa hivyo aliachiliwa, lakini tulikuwa naye huyu mwanamke, jina lake anaitwa nani? 
Bi Zuhera nafikiri. Bi Zuhera. Tulikuwa naye, mwanamke mmoja ambaye alikamatwa yeye – 
ni kesi ya kusikitisha sana – maana yake alikuwa amekamatwa yeye, mume wake na mtoto 
wake – wote watatu walikamatwa wakatiwa ndani, wote wakashtakiwa. Na sote tulikuwa 
katika kesi moja. Yeye mume wake na mtoto wake – wote walikamatwa katika nyumba yao. 
Kwa sababu nyumba yao waliyokuwa wakiishi ni jirani na yule aliyekitenda kitendo cha 
kumwua huyo mkubwa. Kwa hivyo wakachukuliwa kwamba na wao walikuwamo katika 
kuuawa, ni ule ujirani wao ukawa ukawaponza, kwa hivyo alikuweko huyu mwanamke 
mmoja. Lakini Khadija ni mfano wa wanawake wengine ambao wana shida kama yake yeye, 
na wakijaribu kufanya kila namna, kila njia, kila jitihada, kuwasaidia waume zao. 

                                                 
5 *Waliokamatwa walikuwa wanawake pia, lakini wachache. Walakini, ninavyojua mimi, hawakuteswa. Sina 
taarifa yoyote juu yake.*  
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Sijakisoma hicho kitabu, mpaka sasa hivi sijakisoma wala sijawahi kukiona. Sikukisoma 
hicho kitabu, kwa hivyo siwezi kusema lolote juu ya kitabu hicho. Ijapokuwa Ngũgĩ tulikuwa 
naye juzi Daressalama, alikuja, tulikuwa naye tukazungumza naye, na nilimwambia maana 
yake tulipokutana juzi nilimpa vitabu vyangu vyote nilivyoviandika isipokuwa 'Haini' sikuwa 
nacho, sikumpa, nikamwambia "Bwana, utanisámehe, n'na kitabu changu kingine, kinaitwa 
'Haini', sina, kinaelezea maisha ya jela", akawa anasema "Ah, basi kinafanana na changu cha 
'Detained'." Ni hivyo tu. Ilikuwa hivyo tu. Lakini sijawahi kukiona wala kukisoma.  

Basi nitampelekea nakala moja. Sijui yuko Marekani. 

Eee, yuko Marekani. Tulikuwa naye alikuja Tanzania tulikuwa katika mkutano wa kimataifa 
juu ya usomaji, kwa hivyo waandishi wa Tanzania tulioko pale Daressalama, tukawa wenyeji 
wake wakati wa mkutano tukamwandalia..., sisi tulikuwa naye waandishi wa Tanzania, 
takriban sote, wachache tu hawakuwepo, lakini tulikuwa naye tukazungumza sana.   

Katika riwaya hii, unazungumzia kwa uwazi lawama ya kuwa makomred, wakomunisti au 
wafuasi wowote wa itikadi za mtizamo wa mrengo wa kushoto, hawamwamini Mungu. Je, 
lawama hii bado ina nguvu leo? Unaonaje uhusiano baina ya usoshalisti na dini kwa 
ujumla, na kwa kuzingatia jamii ya Kizanzibari? 

Aaaa, unajua, huu umekuwa ni utamaduni wa wakóloni wakati wakizitawala nchi za Afrika 
na makóloni mengine duniani. Wakati wa ukóloni mtu yeyote yule aliyekuwa amesimama 
imara kupinga ukóloni aliitwa komunisti. Na baadaye aliitwa terrorist. Wa akina Jomo 
Kenyatta waliitwa ma-communist, wakina Mandela waliitwa ma-communist, wakina Yassir 
Arafat waliitwa ma-communist, mtu yeyote ambaye alisimama kidete kuupinga ukoloni au 
kupinga utawala wa kuonewa aliitwa communist – Mandela aliitwa mpaka alikuwa ni 
terrorist. Lakini si kweli! Maana'ake baadaye Mandela alikuwa anapewa Nobel Prize, Yassir 
Arafat alikuwa anaitwa terrorist, lakini baadaye akawa anapewa Nobel Prize, Mandela aliitwa 
terrorist, lakini baadaye malkia kamwalika Buckingham Palace. Unaona? Sasa na wale 
watawala waliokuja baadaye, mtu yeyote yule ambaye aliwapinga na aliyekuwa na mtazamo 
wa kutetea maslahi ya umma kwa jumla naye pia walimwita communist. Na kwa kuwa mtu 
wa kawaida ukimwambia huyu communist haelewi unamwambia nini, hajui ukomunisti ni 
nini, hajui communist ni nani, njia rahisi ya kufanya akakubaliana na weye ni kumwambia 
makomunisti ni watu hawaamini Mungu. Hiyo ataelewa mara moja. Unamwambia "Ah! 
Komunisti ni mtu haamini Mungu", ukamwambia haya yooote juu ya ukomunisti kitu 
kitachobakia ni mtu haamini Mungu – na hii ilitumika. Ilitumika wakati ambao chama cha 
Zanzibar Nationalist Party kilipogawika, kikaundwa chama cha Umma Party ambao 
wanachama wa Umma Party wakiitwa makomred, silaha kubwa walioitumia wahafidhina 
waliokuwemo katika Zanzibar Nationalist Party ilikuwa kusema "Ah, hawa makomred, 
hawaamini Mungu hawa." Hawa hawaamini Mungu, wanazini na dada zao, wanazini na 
mama zao, walitumia vitu kama hivi. Sasa unapozungumza vitu kama hivi mtu wa kawaida ni 
rahisi kukuelewa, "Alá, hawa ni wabaya kiasi hiki." Kwa hivyo ilitumiwa hiyo. Na hata 



ADAM SHAFI & LUTZ DIEGNER 

57 

wakati wa hiyo kesi ya uhaini, yule mwendesha mashtaka wa upande wa serikali, aliitumia 
hiyo kwamba "Ninyi mliofanya kitendo hiki cha kumwua mtu huyu mlikuwa ni makomred, 
na ninyi makomred mlikuwa hamwamini Mungu..." Kwa hiyo wakati wa kesi kataja hiyo 
mara nyingi, kama utapata majalada ya hiyo kesi utaikuta sehemu nyingi ipo, kwamba "Ninyi 
mlikuwa makomred, mlikuwa makomunisti, mlikuwa hamwamini Mungu", eeh? Kwa hivyo 
hiyo ni mbinu tu ambayo wakiitumia hawa tunawaita wahafidhina katika kuwapaka matope 
watu ambao walitaka maendeleo ya kijamii. 

Eee. 

Eee. Kwa kweli walikuwa siyo makomunisti, walikuwa ni wananchi wenye imani na nchi yao 
na imani na wananchi wao. Basi! 

Mmm, ndiyo. Katika sura ya kumi na moja, unamsawiri Polo ambaye baada ya kulawitiwa 
anakuwa kama malaya wa kiume humo gerezani. Katika riwaya za Kiingereza za 
Mzanzibari mwenzako Abdulrazak Gurnah, tatizo hili linazungumziwa pia. Unalionaje na 
nafasi yake katika jamii ya Kizanzibari? 

Aaa, unajua... – maisha ya gerezani suala la uláwiti linakuwepo sana. Ijapokuwa linafichwa, 
halizungumzwi, halisemwi. Lakini katika jamii ya kule gerezani mambo ya kulawitiana yapo. 
Yapo. *Ni mambo ya kawaida sana, siyo Zanzibar au Tanzania tu, bali duniani kote.* Kwa 
hivyo mimi nimeyazungumzia kwa kujaribu kuonyesha kwamba magerezani kuláwiti kupo. 
Na ndiyo maana nikamtaja. Gurnah *– nimesoma Paradise, na nimekipenda sana* – yeye 
alikuwa amezungumza nini kuhusu hiyo? 

Yeye, hasa katika By the Sea, anazungumzia jambo hilo, na anasema linatokea mara nyingi 
katika jamii ya Kizanzibari, kwa hivyo sijui kama umelitumia kwa sababu ya mazingira ya 
magerezani tu, au pia labda katika muktadha mpana zaidi wa jamii nzima... 

... no. Mimi nimelitumia kwa mazingira ya gerezani. Lakini Gurnah sishangai kuliandika kwa 
namna alivyoliandika, kwa sababu yeye sehemu aliyotoka Zanzibar, yeye sehemu anayotoka 
inaitwa Malindi, na kule Malindi, mambo hayo yapo, mambo ya kulawitiana katika maeneo 
ya Malindi yapo sana. Yapo sana. 

Mmm. Mtaa wa bandari, si ndiyo? 

Eee, mtaa wa bandari, ndo kwao kule, yeye ndo kwao, ndiyo nyumbani kwao. Hayo, hilo 
tatizo lipo. Si tatizo! Ni jambo la kawaida tu. Kwa mfano juzi nilikuwa natembea na 
mwenyeji Mtanzania anayeishi hapa Berlin, tukapita sehemu inaitwa Schöneberg, akawa 
ananionyesha anasema "Bwana, hii nyumba ya gay, hawa ndio ma-gay, hii baa ni ya ma-gay, 
hii baa ya nini... – basi nikamwambia "Haya Bwana, sisi Zanzibar haya mambo yapo – na 
kuna ngoma hasa Zanzibar, ya gay dance... 

Alaa. 
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... ah, yes! – zamani lakini, siku hizi imekufa – lakini hayakuzwi, hayazungumzwi saaana, 
hayapewi mtazamo mkubwa sana, lakini yapo, Zanzibar ni mambo ya kawaida sana. Kwa 
hivyo Gurnah sishangai kaandika hivyo. Yapo Zanzibar. Coast, Zanzibar, Mombasa. Yapo.      

Kama mwandishi na mchapishaji Elieshi Lema alivyoniambia kutoroka kwake Sururu 
hakukuwemo katika muswada wa awali. Je, hii ndiyo maana kwamba kitu kama hicho 
hakikutokea katika hali halisi ya magerezani wakati ule, kwamba katika muswada wa 
awali hujaliandikia jambo hilo, lakini baadaye ukaliingiza? 

Kweli. Katika muswada wa awali, suala la kutoroka lilikuwa halimo. Na yeye Elieshi ndiyo 
alilipendekeza kwangu, kwa nini nisiweke jaribio la kutoroka, na mpaka leo, labda soma 
shukrani ya kitabu hiki kila nikimaliza kusoma nasikitika sana kwa nini Elieshi sikumtaja, 
katika hii acknowledgement, Elieshi sikumtaja, kwamba ni mmoja aliyekisoma hiki kitabu 
akanipa hayo mawazo. Sijui kwa nini! Lakini kweli. Yeye nd'o alinipa hilo wazo. Lakini siyo 
kwamba watu magerezani hawatoroki, wanatoroka kila siku, kila siku wakatoroka, na 
wanapotoroka inakuwa tension kubwa kule gerezani. Lakini mimi sikuweka tu. Sasa Elieshi 
aliponipa hilo wazo, nikaona barábara, bora nikaweke. Nikamweka Sururu anatoroka, na 
imekuja vizuri sana. Ni wazo la Elieshi kweli. Maana'ake yeye Elieshi ndiye ni mtu wa 
kwanza kumpa kusoma muswada huo.  

Je, ulipowabuni wahusika wafuatao, uliwafikiria watu walioishi kweli?  

Kanali Bunju? 

Ndiyo, nilimfikiria mtu aliyeishi kweli. *Ameshakufa.*   

Ba Mkwe?  

Enhee, *kwa jina hilo hilo, naye ameshafariki.* 

Kifupinyundo? 

Enhee. + Baadaye aliishi Dar es Salaam.+ *Sijui yuko wapi leo.* 

Machale? 

Enhee. *Tena kwa tabia ile kama nilivyomchora, ile tabia isiyoeleweka.* 

Chopra?  

Enhee. *Alikuwa Jaji Mkuu wa Zanzibar, sijui anafanya nini sasa.*  

Hao ni watu, nimewachukua ni watu... – ijapokuwa hapa nilikuwa nasema kwamba 'Hii ni 
hadithi ya kubuni' na ikitokea kwamba imefanana na mtu yeyote – hii hapa [anaonyesha 
kitabuni] nimeandika hivyo – lakini hawa ni watu wa kweli kweli, ni sawa walikuwepo, 
katika riwaya hii. 

Labda wengine bado wapo mpaka leo, siyo? 

Ee, wengine wapo. Wengine wapo, wengine wamekufa, siku nyingi tena zimepita.   
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Je, mateso kama kuning’iniwa ndani ya kisima na kufungiwa ndani pamoja na chatu 
yakitokea kweli? 

Kuning'inizwa kwenye kisima kweli kulitokea. Kuna watu walifanyiwa hiyo. Lakini 
kufungiwa na chatu chumbani, ile ni yangu mimi mwenyewe tu kumsisimua msomaji. Ile 
nimeibuni mimi mwenyewe. Lakini kuna watu Zanzibar wamefanyiwa hivyo. Siyo katika 
kisa hiki, katika visa vingine tofauti. Lakini katika kisa hiki sidhani kuna mtu aliyefanyiwa 
hilo. Nimebuni mimi mwenyewe tu. Na hiyo imewasisimua watu wengi sana, maana watu 
wengi wananiuliza kuhusu hilo. Kweli! Kafungiwa mtu na chatu chumba kimoja? Mmh. 

*Katika sura ya kumi na nane, tunasoma kuhusu ‘Siku ya Ukoo’ na jinsi chakula 
kilivyokuwa adimu katika kipindi hiki. Ukilinganisha hali ya maisha wakati ule na leo, 
unaionaje? 

Hali ya uchumi ya Zanzibar wakati ule ilikuwa nzuri. Bei ya karafuu ilikuwa ya juu, halafu 
Zanzibar ilikuwa nchi pekee iliyosafirisha karafuu. Serikali ya Zanzibar ilikuwa na pesa kibao 
na zaidi kuliko serikali nyingine yote iliyofuata, kuliko ile ya Bara, kuliko serikali yoyote ya 
nchi yoyote nyingine ya Kiafrika wakati ule, ukilinganisha na udogo wake wa idadi ya watu. 
Chakula kuwa adimu kilikuwa matokeo ya sera za makusudi za serikali ya Zanzibar. Kwa 
namna yoyote ile, walikuwa na nia ya Zanzibar kujitosheleza kwa chakula, kwa hivyo 
waliamua kutoingiza chakula kisiwani ili wananchi walime zaidi. Walishindwa, na pia 
kuingiza ngano kama zao kulishindwa kabisa kutokana na hali ya hewa. Kwa hivyo ilikuwa 
matokeo tu ya sera za makusudi.* 

Siku hizi kuvuta bangi mara nyingi kunatajwa kama tatizo kubwa la kijamii, hasa upande 
wa vijana. Katika Haini tunashuhudia picha tofauti kidogo ya uvutaji bangi kwani 
unawawezesha wafungwa kusahau kidogo maisha yao ya masumbuko na mateso. Unafikiri 
wasomaji watapokeaje kuzungumzia uvutaji bangi namna hiyo? 

*Unajua, gerezani hakuna kitu cha kufurahia, kwa hivyo uvutaji wa bangi na sigara ni kitu 
cha kawaida sana. Nafikiri leo hata cocaine na heroine zinaingizwa gerezani.* Uvutaji wa 
bangi gerezani ni kitu cha kawaida. Ijapokuwa bangi ni kitu kinachokatazwa na serikali. 
Hairuhusiwi bangi nchini kuvutwa. Zanzibar kuna sheria kali ya bangi. Zanzibar kuna sheria 
ukikamatwa na bangi unafungwa miaka kumi. Lakini utashangaa jinsi bangi inavyoingizwa 
gerezani na watu wanavyoivuta. Kwa sababu wafungwa wanafungiwa ndani. Ikishafika saa 
kumi na moja wanaingia ndani wote kila mtu anaingia chumba chake anafungiwa. Sasa 
kipindi hicho gereza zima utasikia harufu ya bangi inavuka. Vipi bangi inaingizwa mle ndani 
mpaka watu wanaivuta utashangaa wewe mwenyewe. Unaona? Kwa hivyo mengi 
nimeyazungumzia kwa namna inavyovuta mle ndani gerezani. Ee. Sheria zooote, askari wote 
wanaowekwa kuwalinda wafungwa na mabunduki na kila kitu, lakini wanashindwa kuzuia 
bangi isiingie ndani. Na wanaingia ndani wanaivuta. Tena nyingi.  
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Tafadhali tueleze habari za magereza haya Kumbakumba na ‘Kwa Ba Mkwe’, yako wapi 
na hali ikoje leo? Na je, ile ‘Mashaka Hotel’ katika ufukwe wa Magharibi Kaskazini mwa 
Unguja ilikuwepo kweli? 

Kumbakumba – hili ni gereza la kawaida. Kiingereza wanaiita ni Central Prison ambalo liko 
eneo la Kiinua Miguu. Kama unakwenda uwanja wa ndege. Unakujua Kiinua Miguu? Upande 
wako wa kushoto, kuna majengo ya rangi ya purple purple hivi, lile ndilo gereza kubwa kule. 
Sasa ile sehemu ya wanayofungiwa – lile gereza limegawiwa sehemu tatu. Sehemu nne! Kuna 
Kumbakumba ambao ndio wafungwa wote wanapelekwa huko. Vyumba viko upande huu na 
upande huu. Ni sehemu kuu ambayo wanapelekwa wafungwa wote. Hiyo Kumbakumba. 
Halafu kuna sehemu inayoitwa Kichungwani. Ni sehemu ndogo ya gereza ambayo 
wanawekwa watu maalum. Eeh? Wakati fulani wale mawaziri wa serikali iliyopinduliwa 
waliwekwa huko. Halafu kuna sehemu inaitwa Kondeni. Huko wanawekwa wale wafungwa 
ambao wamehukumiwa kifo. Wale walioua, ukishahukumiwa kifo unawekwa huko Kondeni. 
Halafu kuna sehemu ambapo nimeitaja kwenye 'Haini', ukifanya kosa, ndiyo kama jela ndani 
ya jela ya kutiwa adabu katika jela, ee?! Ni kama dark room. Iko hiyo sehemu vilevile. Halafu 
iko sehemu ya watoto. Iko sehemu ya wanawake. Unaona? Kwa hivyo Kumbakumba ni 
sehemu ya gereza kuu, kama ni department ya gereza kuu. 'Kwa Ba Mkwe' – hiyo ni jela ya 
kikosi cha usalama wa taifa. *Ipo nyuma ya mtaa wa Jang'ombe.* Kama hapa kwenu 
mkakiita 'Stasi' wakati wa GDR.6 Sasa kule nd'o watu wa akina 'Stasi' walikuwa wana gereza 
lao. Ambayo hapa nafikiri juzi nilivyokwenda kutembea Potsdam nilionyeshwa gereza kubwa 
namna ile nikasema 'Ah, hili lilikuwa ni gereza kubwa la KGB'7

Mashakani. 

 – walikuwa na gereza lao 
kule Potsdam. Kwa hivyo hiyo 'Kwa Ba Mkwe' ilikuwa ni jela ya watu wa usalama wa taifa. 
Huko walikuwa wanapelekwa watu kwenda kuhojiwa, huko walikuwa wakiteswa watu, 
wakipigwa watu, wakiuliwa watu, ni huko 'Kwa Ba Mkwe'. Na huyu mkuu wa hilo gereza 
ndiye aliitwa Ba Mkwe. Eee. Maarufu. Jina maarufu sana. Ameshakufa. Akiitwa Ba Mkwe, 
ndiyo mkuu wa hilo gereza. Kwa hivyo nalo hilo lilikuwepo. Na lile lingine lipi? 

Mashakani ilikuwepo.  

*Si ndiyo ipo Mangapwani? 

Enhe, ni nyumba moja ilikuwepo sehemu inayoitwa Mangapwani. Ulijuaje?  

Niligundua hivyo niliposoma riwaya yako.* Tumeshaizungumzia, nimehisi kwamba iko 
Mangapwani kwa vile nishafika huko. 

                                                 
6 'Stasi' ndiyo kifupi cha 'Staatssicherheit', jina la asasi ya upelelezi enzi za Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Ujerumani, German Democratic Republic (GDR), ikijulikana kama Ujerumani Mashariki, iliyokuwako chini ya 
himaya ya Mkataba wa Warsaw enzi za Vita Baridi. 
7 'KGB' ndiyo kifupi cha asasi ya upelelezi ya Umoja wa Jamhuri za Kisoshalisti za Kisoviet. 
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Ni Mangapwani kuna sehemu ya makazi ya zamani ya mamwinyi, zamani watu wanafikia 
huko kwa picnic huko, wanafanya nini na nini. Baada ya mapinduzi ilichukuliwa na watu wa 
usalama wa taifa, wakakigeuza wakakifanya kituo chao cha kuweka watu kwa kuwatesa 
huko. Na hilo hilo liliitwa Mashakani Hotel. Kaskazini. Iko Mangapwani. Hilo jengo 
lilikuwepo kweli. Sijui sasa linatumika kwa kitu gani, kama lipo ukaliangalia litakuwa labda 
limeshaporomoka. Sikufika huko siku nyingi. Kwa hivyo hizo ndizo sehemu zilikuwepo 
kweli.     

Je, ilitokea hivyo kweli kwamba wakuu wa magereza na jeshi waliwalazimisha wafungwa 
tisa kutoa ushahidi wa uwongo? 

Ni kweli. Ni kweli. Kuna wafungwa tisa. Nafikiri tisa. Wao waliteswa sana. Na baada ya 
kuteswa ikabidi wakubali mambo mengi sana, sijui kama yalikuwa ya kweli au yalikuwa ya 
uwongo. Na baadaye watu wale ndio waliwapeleka mahakamani peke yao wakakubali halafu 
baadaye wakawa wakageuzwa wakawa ndio mashahidi wa upande wa mashtaka kuja kutoa 
ushahidi dhidi ya wenzao, ni kweli. Ni kweli. Eee. Ni kweli. *Halafu wote walihukumiwa 
kifo. Lakini hakuna hata mmoja aliyeuawa. Wote walisamehewa baadaye, na serikali ile ile. 
Mmoja aliyekaa zaidi amekaa miaka saba. Wale waliomwua Kigogo physically, walijulikana 
wakauawa* +mara moja bila ya kukamatwa na kupelekwa mahakamani.+ *Walikuwa 
wanajeshi watatu na raia mmoja. Lakini nani sasa alifanya mpangilio wa yale mauaji? Mpaka 
leo ni tata.*  

Katika sura ya kumi na nane, tunashuhudia jinsi mganga anavyojaribu kumtoa 
mwanamke shetani. Ungesema imani ya ushetani inachukua nafasi gani katika jamii ya 
Kizanzibari wakati ule na leo? 

Imani ya mashetani siyo Wazanzibari tu. Waafrika mambo ya mashetani wanaamini sana. Na 
hayo mambo ya kuyatoa mashetani kichwani na kupandisha mashetani – yapo mpaka leo. Na 
waganga wa kuwapandisha mashetani na wa kupunga mashetani wapo mpaka leo. Kwa hiyo 
hiyo imani bado ipo. Bado ipo. Na ina nguvu. Ina nguvu, watu wengi wanaiamini sana. Na 
wanaelimujamii yaani ma-anthropologist mpaka leo wanakuja Zanzibar na wanafanya 
research, na wanaandika makala za kupata digrii za PhD kuhusiana na mambo ya mashetani. 
Mimi nimeshahudhuria warsha moja Oslo. Kuna mtu ametoa makala juu ya shetani wa 
Kibuki Zanzibar, namna gani shetani anapanda, namna gani shetani ana-... – kwa hivyo imani 
ipo na ina nguvu. Hasa kwa wanawake! *Athari za imani ya mashetani ni mbaya. Naipinga 
kwa sababu ni ushirikina, dini zote zinaipinga imani kama hiyo.* 

*Jinsi kesi inavyoendeshwa mahakamani – kweli ilitokea hivyo? 

Ndiyo, ilitokea hivyo kweli. Ilichukua mwaka mzima.* 

Said Ahmed Mohamed Khamis aliniambia alishangaa sana aliposoma juu ya ukatili na 
unyama wa aina nyingi ambao Wazanzibari waliwatendea wenzao. Unafikiri watu wangapi 
huko Unguja wamejua mambo haya, na wangapi watashtuka kama Said Ahmed? 
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Ah, watu wengi wa Zanzibar wanajua. Wengi sana wanajua. Takriban wote walioishi wakati 
ule wanakuwa wanajua nini kilichokuwa kinaendelea pale gerezani Zanzibar. Na baadaye 
mambo kama hayo hayakuwa si mambo ya kushtua kwa sababu unaweza kukaa usiku na 
mwenzako unazungumza asubuhi unasikia anatiwa ndani siku ya tatu ukasikia akishauliwa. 
Unaona? Baadaye ilikuwa kama mambo watu walikuwa wameyazoea. Unajua hata unapoishi 
katika hali ya kutisha sana, baadaye unaizoea hiyo hali inakuwa ni kitu cha kawaida tu. 
Baadaye utakuwa unaizoea. Na watu wengi wametokea, watu wengi wameuawa, mpaka hivi 
leo watu wanauliza fulani na fulani na fulani wako wapi? Na serikali inashindwa kujibu. 
Mpaka leo watu wanasiasa wanasema kuna watu serikali inashindwa kuwa-account for. 
Inashindwa kuieleza jamii wako wapi. Mpaka leo. Mpaka sasa hivi wako watu wanauliza. 
Lakini sasa wengine wakaona bora wanyamaze. Lakini Wazanzibari wanajua wala 
hawatotishika wala hawatoogopa. Sijui kwa nini Said Ahmed kashtuka. Baadaye kimekuwa 
ni kitu cha kawaida tu, watu wamezoea.   

Uliposawiri uvutaji wa sigara wa mlinzi Machale, kidogo inafanana na uvutaji wa kiko wa 
Bwana Msa katika riwaya za Mohamed Said Abdullah. Umedokeza hivyo makusudi? Kwa 
ujumla, Mohamed Said Abdullah ameathirije uandishi wako? 

Hapana. Mohamed Said Abdallah haukuáthiri uandishi wangu hata kidogo. *Hakuna 
mwandishi yeyote aliyeniáthiri. Uandishi wangu ni tofauti kabisa na waandishi wengine. 

... walakini, katika taaluma ya fasihi tunasema hakuna asiyeathirika... 

... sawa, lakini unajua nilipopeleka muswada wa Kuli kwa mchapishaji, aliniambia inafanana 
na God's Bits of Woods ya Sembène Ousmane. Nilikuwa sijaijua riwaya hiyo, nikaitafuta, 
nikazisoma riwaya za Sembène.* Mohamed Said Abdallah, yeye ana namna yake ya 
kuandika, na mimi nina namna yangu ya kuandika. Yeye ana visa vyake ambavyo alikuwa 
anapenda kuvisimulia, na mimi nina visa vyangu. Mohamed Said Abdallah visa vyake vingi 
vilikuwa vinahusu mambo ya upelelezi. Mimi visa vyangu vingi vinahusu mambo ya kisiasa. 
Unaona? Lakini ni mtu ambaye nikimhusudu sana. Siyo kumhusudu kwa njia mbaya, unajua 
neno 'kuhusudu' Kiswahili lina maana mbili, ni neno la maana negative, na maana positive. 
Mimi nikimhusudu kwa namna nzuri, nikimw-admire kwa Kiingereza. Namna yake 
anavyoandika, namna anavyoyatumia maneno ya Kiswahili, namna anavyozitengeneza 
sentensi zake kwa Kiswahili, nikimw-admire sana. Lakini uandishi wake haukuáthiri uandishi 
wangu. Na huyu Machale, kuvuta sigara kwake, na uvutaji wa kiko wa Mohamed Said 
Abdallah au Bwana Msa, Bwana Msa ule uvutaji wa kiko ni yeye mwenyewe. Yeye 
mwenyewe Mohamed Said Abdallah alikuwa anavuta kiko, alikuwa anapenda sana kuvuta 
kiko, kwa hivyo alipokuwa anazungumzia Bwana Msa anayevuta kiko, ni yeye mwenyewe, 
unaona?, na kiko chake. Huyu Mzee Machale yeye alikuwa anavuta sigara kwa sababu ya 
upweke. Ni mtu ambaye mara nyingi alikuwa peke yake. Nd'o analinda gereza, lile gereza la 
usalama wa taifa, yeye anakuwa ni mlinzi wa usiku ndiye anayelala pale, mara nyingi walinzi 
wanakuwa wanalala pale, kwa hivyo anakuwa peke yake. Kwa hivyo kitu peke yake ambacho 
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kinaweza kumpa yeye company ni sigara, kwa hivyo alikuwa anavuta sigara kila wakati. Eee. 
Machale. Mpaka utakuta pahala ninapozungumzia jinsi upweke ulivyokuwa ule.    

Unapoandika juu ya kucheza dhumna na kufikiria jinsi ya kupika pudding na vyakula 
vingine vitamu, tunaweza kulichukulia hilo kama mbinu za wafungwa za kuepusha hali 
halisi ya maisha yao ya mateso. Unaonaje nafasi ya mbinu kama hizo katika kutokata 
tamaa katika hali ya kufungwa ndani? 

Yah. Hizo ni hali mbili tofauti. Hali ya kupenda dhumna inakuja kwa kujaribu kufifirisha yale 
mawazo yale. Unajua mnakuwa chumbani, kutoka asubuhi, mpaka usiku, mpaka asubuhi, 
mpaka usiku, ninyi mko ndani chumbani, hamtoki, mko ndani tu mmekaa. Mnazungumza, 
mazungumzo yanakwisha, mnacheka, inakwisha, mnalala usingizi unaisha, mko ndani tu! 
Sasa mnatafuta njia ya kupitisha ule muda. Kwa hivyo mnatengeneza vitu kama dhumna, 
mnatengeneza vitu kama karata, kwa namna ile yenyewe kule ndani, mazingira yale, 
mazingira yale yenyewe mle ndani mnatengeneza, kwa hivyo mchezo wa dhumna yenyewe 
ulikuwa ni moja katika passtime kubwa sana. Dhumna na Dame, draft, tumecheza kule ndani. 
Upikaji wa chakula? Gerezani ni mahali ambapo unapakaa na njaa kwa muda mrefu sana. 
Hasa siku za mwanzo. Watu walipokuwa wanakamatwa walikuwa na njaa kali sana, hamna 
chakula cha kutosha, chakula kinakuja kidogo sana. Sasa njaa inavyokushikeni mnakuwa 
mnatamani vyakula namna mbalimbali, kwa hivyo mtakuta mahali kwenu badala ya kuwa na 
vile vyakula ninyi wenyewe mnakaa mnavizungumza. Mnazumgumza pilau, mnazungumza 
biriani, mnazungumza mayai ya kukaanga, yaani vinakuja vichwani mwenu tu kwa sababu ya 
njaa mliyokuwa nayo. Nd'o mnajifundisha namna ya... – 'njoo wee unajua namna kitu fulani 
kinapikwa vipi?' Ah, unaelezea "Bwana, pilau inapikwa hivi, wanafanya hivi, wanafanya 
hivi..." – unajitosheleza kisaikolojia katika ile njaa yako. Nd'o mazungumzo kama hayo 
yanakuja. Lakini dhumna watu wakicheza. Wakicheza dhumna, tulikuwa tunasoma, watu 
walikuwa wanasoma, tulikuwa na masomo ya chemistry tunasomeshwa ndani kule, hesabu, 
hisabati. Eee. 

*Maisha ya gerezani yalikuathirije? 

Kiafya, yameniathiri. Mguu mmoja mara nyingi ni kama umekufa ganzi. Kisaikolojia, 
hapana. Nilichukua maisha ya gerezani kama maisha ya kawaida tu, niliyakabili kama 
yalivyokuwa.* 

Je, mbona unaandika katika utanzu wa riwaya tu? Je, umeshafikiria kuandika hadithi 
fupi, mashairi au mchezo wa kuigiza? 

Mashairi sijawahi kujaribu kuandika. Hadithi fupi niliwahi kujaribu. Niliwahi kujaribu 
nikaandika hadithi mbili au tatu hivi nikiwa Daressalama. Lakini wakati nikahama kutoka 
nyumba moja huko katika nyumba nyingine, ilikuwa imeandikwa kwa mkono, zile karatasi 
zikapotea. Lakini niliandika hadithi fupi. Ah, baada ya kupotea zile karatasi sikufanya jitihada 
ya kuzitafuta, lakini hivi sasa ninao muswada wa hadithi fupi. N'nao muswada wa hadithi 
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fupi. Nimeshauanza na nimefika mbali kidogo. Mmm. Aaa, mashairi sijawahi kujaribu 
kuandika. Mchezo? Hiki kitabu ninachokiandika sasa hiki, 'Mtoto wa Mama', nia yangu 
ilikuwa niandike mchezo. Na mwanzo muswada tayari uko mchezo, kama kurasa kumi hivi, 
nilishaandika mchezo, lakini nilikaa na wataalam fulani, wasomi, maprofesa, 
nikawazungumzia hilo, nikawazungumzia hilo kwamba hiki kitabu ninachotaka kuandika 
ninataka kukiandika kwa mfumo wa mchezo, tamthilia, wakanipa shauri jingine, 
wakaniambia usiandike tamthilia, kwa sababu weye mwandishi wa riwaya, andika kama 
riwaya, kwa sababu kwenye tamthilia, unajibana sana. Unajibana sana katika uandishi wa 
tamthilia. Ukiandika riwaya unajimwaga zaidi unaandika unavyotaka. Ni ushauri wa 
wataalam. Sijui, akaniambia Profesa Mdee – yeye ndiye aliyenipa huo ushauri. Tulikuwa 
tumekaa, tunafanya kazi fulani, katika jumla ya mazungumzo akaniambia "Bwana usiandike 
tamthilia. Tamthilia utajibana sana." Kwa hivyo hiki kitabu ninachokiandika kwanza 
niliandika mchezo, ukija nyumbani nitakuonyesha, ni kama tamthilia. Lakini baadaye nikaona 
basi nitaandika riwaya. Kwa hivyo hadithi fupi niliwahi kujaribu kuandika, tamthilia ndiyo 
nilikuwa nikitaka kuanza kuandika, lakini mashairi sijawahi kujaribu.   

Katika fasihi ya kiulimwengu, unawapenda waandishi gani zaidi? 

Ah, napenda waandishi wengi sana. Mwandishi wa kwanza aliyeanza kunivutia – ijapokuwa 
rafiki yangu Said Ahmed hampendi – alikuwa Ridder Haggard. Yeye Ridder Haggard – Saidi 
katika ripoti yake aliyoandika kuhusu Mbali na Nyumbani kuna sehemu ambamo mimi 
namwelezea mtu mweusi amesema kwamba namelezea mtu mweusi kwa namna ya 
kumdharau kama anavyofanya Ridder Haggard. Umemsoma Ridder Haggard wewe? 

Eee zamani kidogo. 

Ameandika King Solomon's Mines, Allan Quartermain na She?, na Montezuma's Daughter – 
huyu amenivutia, namna yake ya uandishi. Namna anavyotumia lugha. Lakini vilevile 
nampenda D. H. Lawrence *– alivyochora maisha halisi ya wachimba makaa katika Sons and 
Lovers –, Solzhenitsyn*, nampenda William Somerset Maugham, *Gorky, Chekhov, Lu 
Xun,* nampenda Alberto Moravia, nampenda Forsythe, nimesoma vitabu vyake, nani huyu, 
Richard Wright, nasoma vitabu vyake, Wilbur Smith, nasoma vitabu vyake, Naguib Mahfouz 
nampenda sana. Nasoma waandishi wengi. Waandishi wengi nawapenda, waandishi wengi 
sana nawapenda. Na nikienda bookshop kila nikikuta kitabu kizuri basi nitanunua. 

Kwa hivyo upande wa fasihi ya Kiafrika, tukimwacha labda Naguib Mahfouz? 

Sembène Ousmane. Yeye nd'o nampenda sana. Nimesoma God's Bits of Wood, nimesoma 
Wasala, nimependa. Nimemsoma Cyprian Ekwensi. Eee, nimesoma Cyprian Ekwensi, The 
Burning Grass, eee – Chinua Achebe sikumsoma sana. Wala Ngũgĩ sikumsoma sana. Lakini 
hao wawili ndio nimewasoma upande wa waandishi wa Kiafrika. Mmm.  

*Yafuatayo ni maswali machache kuhusu siasa. Unaonaje mwako wa kisiasa wa jamii ya 
Kizanzibari kuhusu kipindi cha urais wa Amani Abeid Karume? 
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Amerithi hali ngumu. Anajitahidi sana. Sasa itategemea matokeo ya uchaguzi mkuu wa 
mwaka 2005. 

Na wa baba yake? 

Nia yake ilikuwa njema, sera zake zilikuwa mbaya, za nguvunguvu, za ukatili, za kuwaua 
watu. Kisomo chake kilikuwa kidogo sana. Walakini, Karume alikuwa na nia njema ya 
kuendeleza nchi yake.  

Unaonaje hali ya kuzungumzia wazi wakati ule hadharani? 

Unazungumziwa.* 

*Kwa ujumla, ungetathminije historia ya kisiasa ya ki-baada-ya-ukoloni visiwani Zanzibar 
kwa kuzingatia tawala za marais mbalimbali? 

Haikwenda katika hali ya maendeleo. Imepanda na kushuka, kupanda na kushuka. 

Unaonaje hali ya muungano? 

Muungano ni mzuri. Nauamini Kitanzania, Kiafrika Mashariki, na Kiafrika nzima. Ni nchi 
pekee. Tumewazidi Misri na Syria, Senegambia, Guinea na Ghana, na Mali. Hakuna 
muungano bila tatizo. Matatizo yatatatuliwa tu. 

Unaonaje hali ya uhusiano na ushirikiano baina ya Unguja na Pemba? 

Wapemba wanasema wanadharauliwa, wanaonewa, wanabaguliwa. Si kweli. Biashara ndogo 
yote ya Unguja ni Wapemba. Waunguja na Wapemba ni ndugu. Pemba iendelezwe kama 
kituo cha biashara kama Tanga na Mombasa.* 

Sasa, tukirejea tena kwenye fasihi na kazi zako za uandishi, unaonaje hali ya mapato 
unayoyapata kutokana na uandishi wa riwaya? 

Ni kidogo sana. Kidogo sana. Maana yake kazi unayoifanya na halafu ukilinganisha mapato 
unayaoyapata kila mwisho wa mwaka yanakatisha tamaa. Unaona kwa nini ni-... – lakini 
nilivyoanza kuandika wala sikuandika kwa ajili ya kupata mapato. Hapana. Nimeandika kwa 
sababu ya mapenzi yangu mwenyewe tu ya kuandika. Lakini mapato ni kidogo sana. Sana 
sana sana. Kila mwaka. Hivi s'sa hivi nina vitabu vingapi? Vitabu vinne. Lakini mapato yake 
ni madogo sana. Hayafiki – hata [shilingi za Kitanzania] milioni moja hayafiki. 

Alaa. Kwa mwaka lakini? 

Kwa mwaka. Hayafiki. 

Lakini kumbe Vuta N'kuvute imeteuliwa mara kadhaa, si ndiyo, kwa matumizi ya shuleni? 

Eee, Vuta N'kuvute kinatumika kwa matumizi ya shule, Form V and Form VI. Lakini mauzo 
siyo makubwa. Sasa sijui publisher wangu ananiambia ukweli au? Sielewi. Maana wa-
publisher Tanzania hawakupi ile taarifa ya mapato na matumizi kila mwaka, hawakupi. 
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Wanakwambia tu "Bwana, pesa zako hizi kiasi fulani." Basi imekwisha. Lakini kinatumika 
Form V na Form VI, kwa muda mrefu. 

+ Sasa tunaweza kusema labda ni swali la mwisho – au siyo la mwisho kabisá. Tuseme 
riwaya zako zote nne zilizochapishwa hadi leo zinashughulikia mapambano ya kisiasa ya 
aina mbalimbali. Kasri [ya Mwinyi Fuad] inazungumzia mapinduzi ya Kizanzibari mwaka 
1964, Kuli inazungumzia mgomo mkuu visiwani mwaka 1948, Vuta N'kuvute 
inazungumzia mapambano ya ukombozi dhidi ya wakoloni, na Haini, inazungumzia 
tuseme mapambano dhidi ya U-Stalin enzi za Rais Karume wa kwanza na ukatili wa enzi 
hizo...8

Siyo enzi za Rais Karume wa kwanza. Kinazungumzia enzi za baada ya kuuliwa Rais Karume 
wa kwanza.  

  

Eee ndiyo. 

Na ule utawala alioujenga yeye.  

... eee. Ndiyo, ndiyo. Mhm. Sasa kitabu chako cha tano Mbali na Nyumbani uliniambia 
kwamba ulimalizia kusahihisha na kurekebisha kidogo muswada wake juzi tu, ni riwaya ya 
kisafari yaani travelogue, na vilevile ni riwaya ya kitawasifu kwa vile inajikita katika 
tajiriba yako ya kutoroka nyumbani ulipokuwa na umri wa miaka kumi na tisa tu. Kwa 
hiv'o labda kwa mtazamo fulani tunaweza kusema kitabu hicho kinazungumzia 
mapambano ya mtu ambaye anatafuta nafasi yake katika maisha? 

Katika jamii, eee. Ni mapambano ya mtu katika kutafuta elimu. Ni kama hiyo kutafuta nafasi 
katika maisha. Na ndiyo hiyo. Maana yake hata ukiangalia mwisho kabisa anajiuliza hilo 
swala maanake "Kitu gani kilichonifanya vile? Ni utundu wa kitoto tu au ni kiu ya kutafuta 
elimu?" Unaona? Na-conclude kwamba well, wengine wataweza kusema ni utundu wa kitoto, 
wengine wanaweza kusema ni kiu ya kutafuta elimu, wengine watasema ni ile quest for 
knowledge, lakini wengine wanaweza kusema kwamba ndiyo fate yangu, ndiyo majaaliwa 
yangu. Kuna nafikiri mwisho anajiuliza hivyo. Maana nimeweka hiyo. Eee. Lakini ile ilikuwa 
ni mapambano. Nilikuwa na nia sana ya kwenda Ulaya kutafuta elimu, kwelikweli tena. 
Nikiwa mtoto mdogo na sina uwezo. Siyo mtoto mdogo tu. Sina uwezo wa kwenda kama 
walivyokwenda wenzangu, kwa hivyo nikajaribu kufanya, nikasema nitajaribu kufanya, kwa 
namna yoyote ile. Na nia yangu ilikuwa ni kwenda Uingereza. Lakini sasa fate ikanileta 
Ujerumani. Sikufika Uingereza.  

Ndiyo. 

Na siku niliyofika Uingereza watoto wangu walikuja kunichukua airport. Nimekwenda 
Uingereza baada ya kuwa watoto wangu wako kule. Wakati ule wananitoa kutoka airport, 
kutoka Heathrow wakanipeleka nyumbani nikawa nikawaambia nchi hii ilikuwa ndiyo 

                                                 
8 Kuanzia swali hilo maswali machache mapya yaliongezwa mwaka 2009.  
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destination yangu ya kwanza nilipotoka kwetu lakini sikufika. Nimefika sasa [vicheko] 
Nimefika sasa nimeshakuwa mtu mzima nimeshakuzaeni nyie nd'o nimefika. Unaona? Lakini 
ilikuwa ni mapambano dhidi ya kutafuta hali nzuri ya maisha. Na nimepambana kwa kweli. 
Ukisoma ule muswada utaona maana yake. Ile adventure niliyopata niliyofanya. Ni kweli, 
kila kitu humo ndani ni kweli kabisa. Ijapo nimetia chumvi here and there, lakini mengi ni 
kweli. Mengi ni kweli. +    

+ Basi naomba utueleze zaidi kidogo kuhusu muktadha na maudhui ya riwaya hiyo, baada 
ya kuzungumzia Haini kwa urefu kidogo. Hiyo Mbali na Nyumbani inahusu nini hasa? 

Inahusu kitu kinachoitwa nia. Kama mtu ana nia, na amedhamiria... 

Penye nia... 

... pana njia. Eee. Nd'o hasa, hasa lengo lake hilo. Determination. Ni kama unaonyesha 
kwamba wewe una nia ya kufanya jambo fulani, kwa hivyo uko tayari kukabiliana na hali 
yoyote ile ili ufikie lile lengo lako unalolitaka. Unaona? Na mimi nilikuwa nimekabiliana na 
hali tofauti, kwa mfano utafika pahala nilipofika – Kampala – hali ilikuwa mbaya sana. 
Ookee, nimepata pahala mtu kaniweka nyumbani kwake. Simjui. Kanipokea tu. Niko kwake, 
nakula nalala, lakini sijatosheka na hiv'o nikwamwandikia barua baba yangu kuwa nina shida 
huku. Baba yangu alikuwa anan'ambia 'Una shida? Rudi nyumbani!' akanielekeza niende kwa 
rafiki yake Entebbe nikaenda ili anipe pesa nirudi nyumbani. Nimekwenda kwa yule bwana 
baada ya kunipa zile pesa sikurudi nyumbani. Badala yake nikaendelea mbele zaidi ambako 
huko nikapata shida kubwa zaidi. Mpaka nikatiwa jela. Mmm. Kwa hivyo ni ile 
determination. Nia. +  

+ Sasa nakuomba utueleze kidogo kuhusu kitabu chako kipya kabisá, Mtoto wa Mama. 
Kitabu hicho kitahusu nini au kinahusu nini? 

Kitabu hiki kinahusu... – ni kisa ambacho nd'o sasa hivi naanza kukijenga. Najaribu kujenga 
kisa cha mtoto mdogo ambaye amezaliwa amekuwa hamjui babaake. Babaake huko nyuma 
alifanya kosa la kuua akatiwa jela akalelewa na mama peke yake. Akalelewa na mama yake 
katika hali ngumu sana. Mama anamlea peke yake, na anamlea katika nyumba ambayo... – 
yule mamaake ni anatokana na ukoo mkubwa sana huko, lakini kwa sababu ya aibu 
iliyomfika babaake, wazazi wake wanamkana. Anaishi katika eneo la watu maskini sana na 
anakaribishwa na mwenye nyumba na mzee ambaye ni ombaomba na kipofu. Huyu mzee 
yeye ni ombaomba, halafu ni kipofu, kazi yake ni kuomba. Sasa nd'o anakaa naye, huyu 
mama na mtoto wake, humu ndani humu. Mtoto anakuwa humu, anaanza kufanya kazi, 
anaanza kuishi maisha ya kihunihuni mitaani na watoto wa mitaani humo, anaishi maisha ya 
kuwa mbeba mizigo, anakwenda mpaka mwisho anapata moyo wa kumtafuta baba yake sasa. 
Anataka kujua baba yake ni nani. Anaambiwa kwamba alifungwa. Alifungwa kwa nini? Kwa 
sababu kaua. Kaua kwa nini? Anajaribu kutafuta ku-explore mpaka atapojua babaake alifanya 
vipi. Eee. Ndicho kisa cha nanii, Mtoto wa Mama. + 
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Haya basi. Nakushukuru sana... 

... haya, asante, asante... 

... kwa niaba ya wasomaji wetu na wapenzi wote wa fasihi ya Kiswahili. Nimefurahia sana 
mazungumzo yetu, yalikuwa matamu sana, asante sana. 

... asante. Haya, Bwana. 


